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Dibaji

Elimu bora ni haki ya kila Mtanzania. Wizara ya Elimu, Sanyansi na Teknolojia imekuwa ikiboresha Mtaala wa Elimu ya Msingi 
kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa ni bora na inayomwandaa mwanafunzi kumudu maisha katika mazingira yake. Muktadha 
huu umeifanya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuboresha mchakato wa kufundisha na kujifunza somo la Hisabati kwa 
kuandaa muhtasari huu. Muhtasari wa somo la Hisabati umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya Msingi Darasa la I–II 
wa mwaka 2015, darasa la III–VI wa mwaka 2016 na darasa la I–VII wa mwaka 2019. Muhtasari huu unasisitiza kufundisha na 
kujifunza kunakozingatia ujenzi wa umahiri kwa mwanafunzi. Kwa kutumia muhtasari huu, mwanafunzi atajenga stadi za kufi kiri 
kiyakinifu, kimantiki na kinadharia.

Muhtasari wa somo la Hisabati una vipengele mbalimbali vinavyojumuisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za kutendwa 
na mwanafunzi, vigezo na viwango vya upimaji pamoja na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. Vipengele hivi vitamsaidia 
mwalimu kutambua namna ya kufundisha na kupima utendaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. Hata hivyo, 
umahiri wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) unaendelea kupewa msisitizo katika somo la Hisabati.

Mwalimu anatarajiwa kutumia muhtasari huu kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa. Hata hivyo, anaweza kupanga utekelezaji 
wa muhtasari kwa kuzingatia mazingira yanayomzunguka.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inaendelea kupokea maoni ya kuboresha muhtasari huu kutoka kwa walimu na wadau 
wengine wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu Taasisi ya Elimu Tanzania.

................................................
Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

................................................
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1.0    Utangulizi
Muundo wa sasa wa Somo la Hisabati ulianza mwaka 2016. Katika mwaka huu, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 
ilibadilisha namna ya kufundisha somo hili. Mabadiliko yaliyojitokeza katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo hili ni pamoja 
na kufundisha stadi za Hisabati kwa mtindo wa umahiri badala ya ufundishaji wa mtindo wa mada kama ilivyokuwa hapo 
awali. Tafiti zinaonesha kuwa, kabla ya mwaka 2016 ufundishaji kwa mtindo wa mada ulisababisha wanafunzi kupata maudhui 
kwa vipande vipande hivyo kushindwa kujenga umahiri uliotarajiwa. 

Somo la Hisabati linalenga kumjengea mwanafunzi maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha kukabiliana na mazingira 
yanayomzunguka katika maisha ya kila siku. Ufundishaji wa somo hili umelenga kumwezesha mwanafunzi kujenga umahiri 
hatua kwa hatua kulingana na darasa husika. Muhtasari huu umegawanywa katika sehemu kuu tatu ambazo ni utangulizi, 
uhusiano kati ya muhtasari huu na mtaala wa elimu ya msingi na maudhui ya muhtasari. 

2.0   Uhusiano kati ya muhtasari huu na Mtaala wa Elimu ya Msingi 
Mtaala wa Elimu ya Msingi umebainisha mambo mbalimbali ikiwemo umahiri mkuu na umahiri mahususi katika kila somo 
kwa darasa la III–VII. Muhtasari wa Hisabati umewasilisha baadhi ya vipengele vya mtaala ambavyo ni malengo ya Elimu 
ya Msingi, umahiri wa Elimu ya Msingi, malengo ya somo la Hisabati, umahiri mkuu na mahususi, ufundishaji na ujifunzaji 
wa somo la Hisabati na upimaji wa ujifunzaji.  Pamoja na vipengele hivi, muhtasari huu umechakata na kubainisha kwa kina 
maudhui, shughuli za kutendwa na mwanafunzi, vigezo vya upimaji, viwango vya utendaji, na idadi ya vipindi. Ufafanuzi huu 
utamwezesha mwalimu kuelewa na kutumia muhtasari huu kufundisha kwa ufasaha somo  la Hisabati.

 
2.1   Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III–VII

Elimu ya Msingi ina madhumuni ya kuwapatia walengwa maarifa, stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya Watanzania. 
Malengo makuu ya Elimu ya Msingi ni kumwezesha mwanafunzi:

a)  kukuza stadi za kusoma, kuandika,  kuhesabu na kuwasiliana;
b)  kuifahamu, kuitumia na kuithamini  lugha ya Kiswahili; 
c)  kufahamu misingi ya utawala wa sheria;
d)  kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine;  
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e)  kukuza uwezo wa mwanafunzi kufikiri, kubuni, na kutatua matatizo;
f)  kutambua umuhimu wa  maadili, uadilifu na uwajibikaji kama misingi ya raia mwema;
g) kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na kuthamini kazi za kisanii; 
h)  kubaini na kukuza vipaji na vipawa vyake; 
i)  kuthamini na kupenda kufanya kazi; 
j)  kutambua, kuthamini na kutumia  sayansi na teknolojia; na 
k) kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza kusiko na kikomo. 

 
2.2    Umahiri wa Elimu ya Msingi Darasa la III–VII 

 Umahiri wa Elimu ya Msingi umejikita katika kumwandaa mwanafunzi kuwa na uwezo wa:
a)  kuwasiliana kwa ufasaha kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza kwa kuzungumza na kuandika; 
b)  kusoma kwa kujiamini na kufahamu maandishi sahili; 
c)  kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila siku;
d)  kutumia stadi za kisayansi, kiteknolojia na kiufundi katika maisha halisi ya kila siku;
e)  kutumia utamaduni wake na wa jamii nyingine; 
f)   kuheshimu tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii;
g)  kushiriki katika michezo na shughuli za kisanii; 
h)  kujiheshimu na kuheshimu wengine;
i)   kutumia misingi ya kizalendo katika maisha ya kila siku; 
j)   kushiriki katika kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake;
k)  kushiriki katika shughuli zinazokuza uwezo wake wa  kufikiri kimantiki na kiyakinifu; na 
l)   kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayokubalika katika jamii.

2.3   Malengo ya Somo la Hisabati 
Malengo makuu ya ufundishaji wa somo la Hisabati kwa mwanafunzi wa darasa la III–VII ni:
a)  kujenga uwezo wa kufikiri kimantiki kwa mwanafunzi;
b)  kujenga udadisi, na uwezo wa utatuzi wa matatizo;
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c)  kuweka misingi muhimu ya matumizi ya teknolojia, mawasiliano, ufikiri na tafakuri;
d)  kujenga uwezo wa kuchambua na kuwasilisha taarifa;
e)  kukuza uelewa wa maumbo, vipimo na matumizi yake katika maisha; na
f)  kujenga uwezo wa kujiamini katika kutumia maarifa, stadi na mwelekeo wa kihisabati katika maisha ya kila siku.

 

2.4   Umahiri mkuu na umahiri mahususi katika somo la Hisabati
Sehemu hii inabainisha umahiri mkuu na umahiri mahususi utakaojengwa na mwanafunzi kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 1.

Jedwali Na: 1. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi katika somo la Hisabati 

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0	� Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo 
au hoja katika maisha ya kila siku 

1.1	� Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira tofauti 
1.2	� Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa  mbalimbali   
1.3	� Kutumia stadi za vipimo katika maisha ya kila siku

2.0	� Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku 2.1	� Kutumia stadi za mpangilio kufumbua mafumbo katika maisha ya 
kila siku

3.0	� Kutatua matatizo katika mazingira tofauti 
3.1	� Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua matatizo
3.2	� Kutumia stadi za uhusiano wa namba na vitu kutatua matatizo katika 

miktadha mbalimbali
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2.5   Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Hisabati 
Ufundishaji na ujifunzaji bora wa Hisabati ni ule unaozingatia ujenzi wa dhana kuanzia dhana rahisi kwenda ngumu. Katika 
kufundisha Hisabati, ni muhimu kuzingatia ulinganifu wa nadharia (dhahania), vitendo na uhusiano wake na vitu au maisha 
ya kila siku ya mwanafunzi. Kimsingi, ni vizuri kujenga kwanza ufahamu wa dhana ili kumwezesha mwanafunzi kutumia 
maarifa na kanuni kutatua masuala mapya kwa kutumia Hisabati. Ujifunzaji huu humpa manafunzi nafasi ya kutenda ili 
kumjengea uwezo wa kutumia stadi au nadharia hiyo katika kutatua matatizo. Hisabati hueleweka zaidi pale ufundishaji na 
ujifunzaji unapohusisha violwa, vielelezo na vifani. Hivyo, ni muhimu kuzingatia matumizi bora ya zana katika ufundishaji 
na ujifunzaji. Hisabati ni Somo la vitendo zaidi kuliko maelezo. Mwalimu na mwanafunzi, wote kwa pamoja hawana budi 
kujikita katika kutenda lakini ni vyema mwanafunzi akapewa nafasi zaidi ya kutenda huku mfundishaji akiwa mwelekezaji.

2.6  Upimaji wa ujifunzaji 
Upimaji ni sehemu muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Kupima kutamwezesha mwalimu kubaini kufikiwa 
kwa ujenzi wa umahiri uliokusudiwa.  Kupima kutafanyika kwa kutumia zana za aina mbalimbali. Zana hizi zitajumuisha 
mitihani ya kuandika, hojaji, uchunguzi makini, maswali ya ana kwa ana, mkoba wa kazi na orodha hakiki. Upimaji wa 
maendeleo ya mwanafunzi utahusisha upimaji endelevu na tamati. Upimaji tamati utahusisha upimaji wa kitaifa ambao 
utafanyika kwa darasa la IV na la VII.

 

3.0   Maudhui ya muhtasari
Maudhui ya Muhtasari yamepangwa kwa kila darasa yakihusisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za kutendwa 
na mwanafunzi, vigezo vya upimaji, upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi na idadi ya vipindi kwa kila umahiri 
mahususi. 

3.1   Umahiri mkuu 
Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa kwa muda fulani. Umahiri mkuu hujengwa na 
umahiri mahususi, ambao nao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda shughuli mbalimbali. 
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3.2  Umahiri mahususi
Huu ni uwezo ambao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda kwa ufanisi shughuli mbalimbali zilizolengwa ndani ya muktadha 
wa umahiri mkuu.

3.3.  Shughuli za kutendwa na mwanafunzi 
Hivi ni vitendo ambavyo mwanafunzi anapaswa kuvitenda ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa kwa kuzingatia uwezo 
na darasa husika 

3.4    Vigezo vya upimaji
Hivi ni viwango vya ufanisi wa utendaji wa mwanafunzi ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa. 

3.5   Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Huu ni upimaji wa kiwango cha ufikiwaji wa vigezo vya upimaji kwa kila shughuli iliyokusudiwa.

3.6   Idadi ya vipindi
Haya ni makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na 
shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Jumla ya vipindi kwa somo la Hisabati kwa wiki ni sita (6) kwa darasa la III na IV 
na vipindi vitano (5) kwa darasa la V hadi VII. Makaridio haya ya vipindi yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila 
kipindi ni dakika 40. Aidha, mapendekezo ya vipindi kwa kila umahiri mahususi yanaweza kubadilika kulingana na mazingira 
ya ufundishaji na ujifunzaji. 
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3.7 Maudhui ya Darasa la III

Jedwali Na: 2. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasa la III

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

1.0	� Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja 
katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza)

1.1	� Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira 
tofauti

2.0	� Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku (Sehemu 
ya kwanza)

2.1	� Kutumia stadi za mpangilio katika maisha ya kila siku

3.0	� Kutatua matatizo katika mazingira tofauti
3.1	� Kutumia matendo ya namba ya kihisabati.
3.2	� Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika 

muktadha mbalimbali (fedha na wakati)

4.0	� Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku      
(Sehemu ya pili)

4.1	� Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali
4.2	� Kutumia stadi za maumbo katika maisha ya kila siku

5.0	� Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja 
katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili)

�5.1	� Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

1.0 Kutumia       
lugha ya  
kihisabati 
katika 
kuwasilisha 
wazo 
au hoja. 
(Sehemu ya 
kwanza)

1.1 Kutumia 
dhana ya 
namba 
kuwasiliana 
katika 
mazingira 
tofauti

i) Kuhesabu 
     hadi 9999.

Kuhesabu 
kuanzia  999 
hadi 9999 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kuhesabu 
kuanzia  999 hadi 
9999 kwa kuruka 
baadhi ya namba 
na kukosea 
matamshi 

Anaweza kuhesabu 
kuanzia  999 
hadi 9999 kwa 
kuruka baadhi ya 
namba au kukosea 
matamshi ya 
namba

Anaweza 
kuhesabu 
kuanzia  999 
hadi 9999

Anaweza 
kuhesabu 
kuanzia  999 
hadi 9999 
kwa haraka na  
kujiamini

46

ii)  Kusoma 
     namba
     hadi 
     9999

Namba 999 
hadi 9999 
zimesomwa 
kwa usahihi

Anaweza  kusoma 
namba 999 hadi 
9999 kwa kuruka 
baadhi ya namba 
na kukosea 
matamshi

Anaweza kusoma 
namba 999 hadi 
9999 kwa kukosea 
matamshi na 
kusitasita

Anaweza 
kusoma namba 
999 hadi 9999

Anaweza 
kusoma namba 
kuanzia  999 
hadi 9999 
kwa haraka na  
kujiamini

iii)  Kuandika 
      namba 

kwa 
     tarakimu 
     hadi 9999

Namba 999 
hadi 9999 
zimeandikwa 
kwa tarakimu 
kwa usahihi

Anaweza  
kuandika namba 
999 hadi 9999 
kwa tarakimu 
kwa kukosea 
namba nyingi

Anaweza kuandika 
namba 999 hadi 
9999 kwa kuruka 
baadhi ya namba

Anaweza 
kuandika 
namba 999 hadi 
9999

Anaweza 
kuandika 
namba kuanzia  
999 hadi 9999 
kwa haraka na 
usahihi

iv)  Kuandika 
     namba kwa 
     maneno 
     hadi 9999

Namba 999 
hadi 9999 
zimeandikwa 
kwa maneno 
kwa usahihi

Anaweza 
kuandika namba 
kwa maneno 
kuanzia 999 
hadi 9999 kwa 
kukosea maneno 
mengi

Anaweza kuandika 
namba kwa maneno 
kuanzia 999 hadi 
9999 kwa kukosea 
baadhi ya maneno

Anaweza 
kuandika namba 
kwa maneno 
kuanzia 999 
hadi 9999

Anaweza 
kuandika namba 
kuanzia  999 
hadi 9999 
kwa maneno 
kwa haraka na 
usahihi

Jedwali Na: 3. Maudhui ya Darasa la III
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

 v) Kubaini 
     thamani ya 
     tarakimu 
     katika 
     namba

Thamani ya 
tarakimu 
katika namba 
imebainishwa 
kwa usahihi 
hadi kiwango 
cha maelfu

Anaweza kubaini
 thamani ya 
tarakimu katika 
namba hadi 
kiwango cha 
makumi

Anaweza 
kubaini thamani 
ya tarakimu 
katika namba 
hadi kiwango 
cha maelfu kwa 
kukosea baadhi
 ya thamani za 
tarakimu

Anaweza 
kubaini thamani 
ya tarakimu 
katika namba 
hadi kiwango 
cha maelfu

Anaweza 
kubaini 
thamani ya 
tarakimu 
katika namba 
hadi kiwango 
cha maelfu 
kwa usahihi

vi)  Kugawa 
vitu halisi 
katika 
vipande au 
makundi 
yaliyo 
sawa

Vitu halisi 
mbalimbali 
vimegawanywa 
katika vipande 
au makundi 
yaliyo sawa 
kwa usahihi

Anaweza kugawa 
vitu halisi 
katika vipande 
au makundi 
yasiyosawa

Anaweza 
kugawa vitu 
halisi katika 
vipande au 
makundi yaliyo 
sawa kwa 
kukosea kidogo

Anaweza 
kugawa vitu 
halisi katika 
vipande au 
makundi yaliyo 
sawa. 

Anaweza 
kugawa vitu 
halisi katika 
vipande 
vyenye 
ukubwa sawa 
kwa makundi 
mbalimbali

vii) Kusoma       
sehemu za 
kiasi na 
asili zenye 
tarakimu 
hadi mbili

Sehemu zenye 
kiasi na asili za 
tarakimu mbili 
zimesomwa 
kwa usahihi

Anaweza kusoma 
sehemu kwa 
kukosea matamshi

Anaweza 
kusoma sehemu 
kwa kukosoa 
baadhi ya 
sehemu

Anaweza 
kusoma  sehemu 
za kiasi na asili 
za tarakimu 
mbili

Anaweza 
kusoma  
sehemu za 
kiasi na asili 
za tarakimu 
mbili kwa 
haraka na  
kujiamini
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

viii)Kuandika 
sehemu 
kwa 
tarakimu 
hadi mbili

Sehemu kwa 
tarakimu 
zimeandikwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kuandika 
sehemu kwa 
tarakimu kwa 
kukosea asili na 
kiasi

Anaweza 
kuandika 
sehemu kwa 
tarakimu kwa 
kukosea kiasi 
au asili

Anaweza 
kuandika 
sehemu 
tarakimu

Anaweza 
kuandika 
sehemu kwa 
tarakimu kwa 
haraka na 
usahihi 

2.0 Kufikiri na 
kuhakiki 
katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu ya 
kwanza).

2.1 Kutumia 
stadi za 
mpangilio 
katika 
maisha ya 
kila siku.

i)	 Kubaini 
vitu 
vyenye 
kuonesha 
mpangilio 
katika 
maisha.

Vitu vyenye 
kuonesha 
mpangilio 
katika maisha 
vimebainishwa 
kwa usahihi.

Anaweza 
kubainisha 
vitu vyenye 
kuonesha 
mpangilio kwa 
kukosea.

Anaweza 
kubainisha 
vitu vyenye 
kuonesha 
mpangilio kwa 
kukosea baadhi 
ya vitu

Anaweza 
kubainisha 
vitu vyenye 
kuonesha 
mpangilio

Anaweza 
kubainisha 
vitu vyenye 
kuonesha 
mpangilio na 
kutofautisha 
mipangilio

20

Namba 
zinazokosekana 
katika mfululizo 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Anaweza  
kubainisha 
namba  
zinazokosekana  
katika mfululizo 
wa namba 
bila kufuata 
utaratibu

Anaweza 
kubainisha 
namba  
zinazokosekana  
katika mfululizo 
wa namba kwa 
kuruka baadhi 
ya namba

Anaweza 
kubainisha 
namba  zinazo
kosekana  
katika 
mfululizo wa 
namba

Anaweza 
kubainisha 
namba  zinazo
kosekana  katika 
mfululizo 
wa namba 
unaoongezeka 
au kupungua
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

ii)  Kupanga 
namba 
kuanzia 
ndogo hadi 
kubwa

Namba 
zimepangwa 
kuanzia ndogo 
hadi kubwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kupanga 
namba kuanzia 
ndogo hadi 
kubwa kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kupanga namba 
kuanzia ndogo 
hadi kubwa kwa 
kuruka baadhi 
ya namba

Anaweza 
kupanga namba 
kuanzia ndogo 
hadi kubwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kupanga 
namba 
kuanzia 
ndogo hadi 
kubwa kwa 
usahihi na 
haraka

iii) Kupanga 
namba 
kuanzia 
kubwa hadi 
ndogo

Namba 
zimepangwa 
kuanzia kubwa 
hadi ndogo 
kwa usahihi

Anaweza 
kupanga namba 
kuanzia kubwa 
hadi ndogo kwa 
kubahatisha

Anaweza 
kupanga namba 
kuanzia kubwa 
hadi ndogo kwa 
kuruka baadhi 
ya namba

Anaweza 
kupanga namba 
kuanzia kubwa 
hadi ndogo kwa 
usahihi

Anaweza 
kupanga 
namba zenye 
mipangilio 
tofauti

3.0  Kutatua 
matatizo 
katika 
mazingira 
tofauti

3.1 Kutumia 
matendo 
ya namba 
ya 
kihisabati

i)	 Kujumlisha 
namba 
kupata 
jumla 
isiyozidi 
9999 bila 
kubadili

Namba 
zimejumlishwa 
bila kubadili 
kupata jumla 
isiyozidi  9999 
kwa usahihi

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
9999 bila 
kubadili kwa 
kubahatisha

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
9999 bila 
kubadili kwa 
kukosea baadhi 
ya majibu

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
9999 bila 
kubadili

Anaweza 
kujumlisha 
namba katika 
maelfu bila 
kubadili kwa 
usahihi zaidi

46
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

ii)	 Kujumlisha 
namba 
kupata 
jumla 
isiyozidi 
9999 kwa 
kubadili

Namba 
zimejumlishwa 
kwa kuchukua 
kupata jumla 
isiyozidi  9999 
kwa usahihi

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
9999 kwa 
kubadili kwa 
kubahatisha

Amejumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
9999 kwa 
kubadili kwa 
kukosea baadhi 
ya majibu

Amejumlisha 
namba 
kupata jumla 
isiyozidi 9999 
kwa kubadili

Ameweza 
kujumlisha 
namba katika 
maelfu kwa 
kubadili kwa 
usahihi zaidi

iii)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha

Mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo ya 
kujumlisha 
kwa kukosea 
kutafsiri katika 
sentensi za 
kihisabati na 
kukokotoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
kwa kukosea 
kutafsiri au 
kukokotoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
katika maelfu
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

iv)	 Kutoa 
namba 
zenye 
tarakimu 
hadi nne bila 
kuchukua

Kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi nne bila 
kuchukua  
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi nne bila 
kuchukua kwa 
kubahatisha

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi nne bila 
kuchukua kwa 
kukosea baadhi 
ya tofauti za 
namba

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi nne bila 
kuchukua

Anaweza kutoa 
namba katika 
maelfu bila 
kuchukua bila 
makosa

v)	 Kutoa 
namba 
zenye 
tarakimu 
hadi 
nne kwa 
kuchukua

Kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi nne kwa 
kuchukua  
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi nne kwa 
kuchukua 
na kukosea 
kukokotoa

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi nne kwa 
kuchukua kwa 
kukosea baadhi 
ya namba

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi nne kwa 
kuchukua

Anaweza kutoa 
namba katika 
maelfu kwa 
kuchukua kwa 
usahihi zaidi

vi)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa

Mafumbo 
yanayohusu 
kutoa 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
machache 
yanayohusu 
kutoa kwa 
kutafsiri au 
kukokotoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa kwa 
kukosea kutafsiri 
sentensi za 
kihisabati na 
kukokotoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa katika 
maelfu kwa 
usahihi zaidi
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

vii)	 Kuzidisha 
namba 
zenye 
tarakimu 
hadi mbili 
kwa namba 
yenye 
tarakimu 
moja

Namba zenye 
tarakimu 
hadi mbili 
zimezidishwa 
kwa namba 
yenye tarakimu 
moja kwa 
usahihi

Anaweza 
kuzidisha 
namba zenye 
tarakimu hadi 
mbili kwa 
namba yenye 
tarakimu moja 
kwa kukosea 
kukokotoa na 
majibu

Anaweza 
kuzidisha namba 
zenye tarakimu 
hadi mbili kwa 
namba yenye 
tarakimu moja 
kwa kukosea 
baadhi ya majibu.

Anaweza 
kuzidisha 
namba zenye 
tarakimu hadi 
mbili kwa 
namba yenye 
tarakimu moja

Anaweza 
kuzidisha 
namba zenye 
tarakimu hadi 
mbili kwa 
namba yenye 
tarakimu moja 
kwa kuandika 
na kwa kichwa

viii) Kufumbua  
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha

Mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
machache 
yanayohusu 
kuzidisha kwa 
kutafsiri sentensi 
za kihesabu na 
kukokotoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha kwa 
kukosea baadhi 
ya mafumbo

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 
katika mamia

3.2  Kutumia 
stadi ya 
uhusiano 
wa namba 
na vitu

i)	 Kubaini 
vipimo 
mbalimbali 
vya wakati

Vipimo 
mbalimbali 
vya wakati 
vimebainishwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kubaini vipimo 
mbalimbali vya 
wakati kwa 
kukosea vipimo 
na kuchanganya

Anaweza 
kubaini vipimo 
mbalimbali vya 
wakati kwa 
makosa katika 
baadhi ya vipimo

Anaweza 
kubaini vipimo 
mbalimbali vya 
wakati

Anaweza 
kubaini vipimo 
mbalimbali vya 
wakati katika 
mazingira yake

53
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

ii)	 Kubaini 
saa katika 
siku kwa 
kutumia 
mtindo wa 
saa 12

Wakati 
umebainishwa 
kwa mtindo 
wa saa kwa 
usahihi

Anaweza 
kubaini wakati 
kwa saa katika 
siku kwa 
kukosea baadhi 
ya mpangilio

Anaweza 
kubaini wakati 
kwa saa katika 
siku kwa 
kushindwa 
kubaini baadhi 
ya saa katika 
siku

Anaweza 
kubaini wakati 
kwa saa katika 
siku kwa 
mtindo wa saa 
12

Anaweza 
kutofautisha 
wakati kwa saa 
katika siku

iii)	 Kutaja 
idadi ya 
siku katika 
wiki na 
majina 
yake

Idadi ya siku 
katika wiki na 
majina yake 
yametajwa 
kwa usahihi

Anaweza  
kutaja idadi 
ya siku katika 
wiki na majina 
yake kwa 
kurukaruka na 
kuchanganya

Anaweza kutaja 
idadi ya siku 
katika wiki na 
majina yake 
kwa kukosea 
mpangilio wa 
majina ya siku

Anaweza 
kutaja idadi 
ya siku katika 
wiki na majina 
yake

Anaweza 
kutaja idadi 
ya siku katika 
wiki na majina 
yake kwa 
mpangilio na 
ufasaha

iv)	 Kutaja 
majina ya 
miezi na 
idadi ya 
siku

Majina ya 
miezi na 
idadi ya siku 
zimetajwa kwa 
usahihi

Anaweza 
kutaja majina 
ya miezi na 
idadi ya siku 
bila kufuata 
utaratibu

Anaweza kutaja 
majina ya miezi 
na idadi ya siku 
kwa kukosea 
mpangilio sahihi 
wa  baadhi ya 
majina ya miezi

Anaweza 
kutaja majina 
ya miezi na 
idadi ya siku

Anaweza 
kutaja majina 
tofauti ya 
miezi na siku 
kwa mpangilio
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

v)	 Kubaini noti 
za Tanzania 
zenye thamani 
tofautitofauti

Noti za 
Tanzania 
zenye thamani 
tofautitofauti 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Anaweza  
kubaini noti 
za Tanzania 
zenye thamani 
tofautitofauti 
kwa kukosea

Anaweza 
kubaini noti 
za Tanzania 
zenye thamani 
tofautitofauti 
kwa kukosea 
baadhi za noti

Anaweza 
kubaini noti 
za Tanzania 
zenye thamani 
tofautitofauti

Anaweza 
kubaini noti 
za Tanzania 
zenye  
thamani 
tofauti 
tofauti kwa 
mpangilio

vi)	 Kutaja 
umuhimu 
wa noti na 
matumizi ya 
fedha

Umuhimu 
wa noti na 
matumizi 
ya fedha 
umetajwa kwa 
usahihi

Anaweza kutaja 
umuhimu 
wa noti na 
matumizi ya 
fedha kwa 
kubahatisha

Anaweza kutaja 
umuhimu 
wa noti na 
matumizi ya 
fedha kwa 
kifupi

Anaweza 
kutaja 
umuhimu 
wa noti na 
matumizi ya 
fedha

Anaweza 
kueleza 
umuhimu 
wa noti na 
matumizi ya 
fedha kwa 
ufasaha

vii)	Kujumlisha  
fedha za 
Tanzania 
kupata jumla 
isiyozidi sh. 
9999

Fedha za 
Tanzania 
zimejumlishwa 
kupata jumla 
isiyozidi 
sh.9999 kwa 
usahihi

Anaweza 
kujumlisha 
fedha za 
Tanzania 
kupata jumla 
isiyozidi sh. 
999

Anaweza 
kujumlisha 
fedha za 
Tanzania kupata 
jumla isiyozidi 
sh. 9999 kwa 
kukosea baadhi 
ya majibu

Anaweza 
kujumlisha 
fedha za 
Tanzania 
kupata jumla 
isiyozidi sh. 
9999

Anaweza 
kujumlisha 
fedha za 
Tanzania 
katika maelfu
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

viii)  Kutoa  
fedha za 
Tanzania 
zisizozidi 
sh. 9999

Kutoa fedha 
isizozidi 
sh.9999 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kutoa fedha 
za Tanzania 
zisizozidi 
sh. 999 kwa 
kubahatisha

Anaweza 
kutoa fedha 
za Tanzania 
zisizozidi sh. 
9999  kwa 
kukosea baadhi 
ya sehemu

Anaweza 
kutoa fedha 
za Tanzania 
zisizozidi sh. 
9999

Anaweza 
kutoa fedha 
za Tanzania 
katika maelfu 
kwa kuzingatia 
hatua na kutoa 
maelezo

ix)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
fedha

Mafumbo 
yanayohusu 
fedha 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kufumbua  
mafumbo 
yanayohusu 
fedha kwa 
kukosea

Anaweza 
kufumbua  
mafumbo 
yanayohusu 
fedha kwa 
makosa kidogo

Anaweza 
kufumbua  
mafumbo 
yanayohusu 
fedha

Anaweza 
kufumbua  
mafumbo 
yanayohusu 
fedha katika 
maelfu na 
kutoa maelezo

4.0  Kufikiri na 
kuhakiki 
katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu ya 
pili)

 4.1  Kutumia 
stadi za 
vipimo 
katika 
muktadha 
mbalimbali

i) Kubaini 
vipimio vya 
urefu

Vipimio 
vya urefu 
vimebainishwa 
kwa usahihi

Anaweza  
kubaini vipimio 
vya urefu 
kwa kukosea 
mpangilio sahihi 
wa vipimo

Anaweza 
kubaini vipimio 
vya urefu kwa 
kukosea baadhi 
ya vipimo

Anaweza 
kubaini vipimio 
vya urefu

Anaweza 
kubaini 
vipimio 
vingine zaidi 
vya urefu

23
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

ii)	 Kupima, 
kusoma na 
kurekodi 
urefu wa vitu

Urefu wa vitu 
umepimwa, 
kusomwa na 
kurekodiwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kupima, 
kusoma na 
kurekodi  
vipimo vya 
urefu kwa 
kukosea 
mpangilio 
sahihi

Anaweza 
kupima, 
kusoma  na 
kurekodi urefu 
wa vitu kwa 
kukosea kidogo 
katika usomaji 
au upimaji au 
kurekodi 

Anaweza 
kupima, 
kusoma  na 
kurekodi urefu 
wa vitu kwa 
usahihi

Anaweza 
kupima, 
kusoma na 
kurekodi 
vipimo vya 
urefu vya aina 
tofauti

iii)	 Kubaini 
vipimo vya 
uzani

Vipimo 
vya uzani 
vimebainishwa 
kwa usahihi

Anaweza  
kubaini vipimo 
vya uzani 
kwa kukosea 
mpangilio

Anaweza 
kubaini vipimo 
vya uzani kwa 
kukosea baadhi 
ya vipimo

Anaweza 
kubaini vipimo 
vya uzani kwa 
uhakika

Anaweza 
kubaini vipimo 
vingine  vya 
uzani

iv)	 Kupima 
uzani wa 
vitu kwa 
kulinganisha, 
kusoma na 
kurekodi

Uzani wa vitu 
umepimwa 
kwa 
kulinganisha, 
kusomwa na 
kurekodiwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kupima uzani 
wa vitu kwa 
kulinganisha 
na kukosea  
kusoma na 
kurekodi

Anaweza 
kupima uzani 
wa vitu kwa 
kulinganisha, 
kusoma na 
kurekodi kwa 
kukosea katika 
kurekodi

Anaweza 
kupima uzani 
wa vitu kwa 
kulinganisha, 
kusoma na 
kurekodi

Anaweza 
kutumia vipimo 
mbalimbali vya 
uzani
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi Utendaji chini ya 

wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana

 4.2 Kutumia 
stadi za 
maumbo 
katika 
maisha ya 
kila siku

i)	 Kubaini 
maumbo 
bapa na 
yasiyo bapa

Maumbo bapa  
na yasiyo bapa  
yamebainishwa 
kwa usahihi

Anaweza kubaini 
maumbo bapa au 
yasiyo bapa kwa 
kubahatisha

Anaweza 
kubaini 
baadhi ya 
maumbo 
bapa na 
yasiyo bapa

Anaweza 
kubaini 
maumbo bapa 
na yasiyo bapa

Anaweza 
kubaini sifa 
za maumbo 
bapa yasiyo 
bapa na kutoa 
maelezo kwa 
ufasaha

37

ii)	 Kutaja 
majina ya 
baadhi ya  
maumbo 
bapa

Majina ya 
maumbo bapa 
yametajwa kwa 
usahihi

Anaweza  kutaja 
baadhi majina ya 
maumbo bapa 
kwa kubahatisha

Anaweza 
kutaja 
baadhi ya 
majina ya 
maumbo 
bapa

Anaweza 
kutaja majina 
ya maumbo 
bapa

Anaweza 
kutaja majina 
ya maumbo 
bapa zaidi

iii)	 Kutengeneza 
      baadhi ya 

maumbo 
bapa

Maumbo bapa 
yametengenezwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kutengeneza 
maumbo bapa 
kwa kubahatisha 
baadhi ya 
maumbo

Anaweza 
kutengeneza 
baadhi ya 
maumbo 
bapa

Anaweza 
kutengeneza 
maumbo bapa

Anaweza 
kutengeneza 
maumbo bapa 
kwa ubora 
zaidi
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi Utendaji chini ya 

wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana

iv)	 Kuchora 
maumbo 
bapa

Maumbo bapa 
yamechorwa 
kwa usahihi

Anaweza kuchora 
maumbo bapa 
kwa kubahatisha

Anaweza 
kuchora 
baadhi ya 
maumbo 
bapa

Anaweza 
kuchora 
maumbo bapa

Anaweza 
kuchora 
maumbo bapa 
na kuelezea

v)	 Kutengeneza 
mapambo 
kwa 
kutumia 
maumbo 
bapa

Mapambo 
yamete
ngenezwa 
kwa kutumia 
maumbo bapa

Anaweza 
kutengeneza 
mapambo 
kwa kutumia 
maumbo bapa 
bila kuzingatia 
mpangilio

Anaweza 
kutengeneza 
baadhi ya 
mapambo 
kwa kutumia 
maumbo 
bapa

Anaweza 
kutengeneza 
mapambo 
kwa kutumia 
maumbo bapa

Anaweza 
kutengeneza 
mapambo 
mengi zaidi 
kwa kutumia 
maumbo bapa

katika 

mazingira 

yanayo 

mzunguka.

vilivyo kwenye 

mazingira 

vimetajwa kwa 

usahihi.

katika mazingira 

yanayomzunguka.

ukumbi  

katika 

mazingira 

yanayo 

mzunguka.

mazingira 

yanayo 

mzunguka kwa 

usahihi.

katika  

mazingira 

yanayo

mzunguka.
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

5.0 Kutumia 
lugha ya 
kihisabati 
kuwasilisha 
wazo au hoja 
katika maisha 
ya kila siku 
(Sehemu ya 
pili)

5.1 Kutumia 
stadi za 
takwimu 
kuwasilisha   
taarifa  
mbalimbali

i)	 Kusoma 

na kutafsiri 

takwimu 

     kwa picha

Takwimu 

kwa picha 

zimesomwa 

na kutafsiriwa 

kwa usahihi

Anaweza  kusoma 

au kutafsiri 

takwimu kwa 

kutumia picha kwa 
kubahatisha

Anaweza 

kusoma na 

kutafsiri baadhi 

ya takwimu kwa 

kutumia picha

Anaweza 

kusoma na 

kutafsiri 

takwimu kwa 

kutumia picha

Anaweza kusoma 

na kutafsiri 

takwimu kwa 

picha na kuelezea

9

ii)	 Kuandika 

idadi ya vitu 

kutokana 

na takwimu 

kwa picha

Idadi ya vitu 

imeandikwa 

kutokana na 

takwimu kwa 

picha kwa 

usahihi

Anaweza kuandika 

idadi ya vitu 

kutokana na 

takwimu kwa picha 

kwa kubahatisha

Anaweza 

kuandika baadhi 

ya  idadi ya vitu 

kutokana na 

takwimu kwa 

picha

Anaweza 

kuandika 

idadi ya vitu 

kutokana na 

takwimu kwa 

picha kwa 

usahihi

Anaweza 

kuandika idadi 

ya vitu kutokana 

na  takwimu 

kwa picha na 

kuwasilisha
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3.8	 Maudhui Darasa la IV

Jedwali Na: 4. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasa la IV

Umahiri Mkuu
Umahiri Mahususi

1.0	� Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja 
katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza)

1.1	� Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira 
tofauti

2.0	� Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku        
(Sehemu ya kwanza)

2.1	� Kutumia stadi za mpangilio katika  maisha ya kila siku

3.0	� Kutatua matatizo katika mazingira tofauti.

3.1	� Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua 
matatizo

3.2	� Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika 
miktadha mbalimbali (fedha na wakati)

4.0	� Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku               
(Sehemu ya pili)

4.1	� Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali
4.2	 Kutumia stadi za maumbo katika miktadha wa Hisabati

5.0	� Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja 
katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili)

5.1	� Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha   taarifa  
mbalimbali
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

1.0 Kutumia 
lugha ya 
kihisabati 
kuwasilisha 
wazo 
au hoja 
(Sehemu ya 
kwanza)

1.1  Kutumia 
dhana ya 
namba 
kuwasiliana 
katika 
mazingira 
tofauti

i)	 Kuhesabu 
hadi 
99999 kwa 
mfuatano

Kuhesabu 
kuanzia 9999 
hadi 99999 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kuhesabu hadi 
99999 kwa 
mfuatano na 
kuruka baadhi 
ya namba

Anaweza 
kuhesabu hadi 
99999 kwa 
mfuatano

Anaweza 
kuhesabu hadi 
99999

Anaweza 
kuhesabu 
namba  
kuanzia 9999 
hadi 99999 
kwa ufasaha

42

ii)	 Kusoma 
namba hadi 
99999

Namba 9999 
hadi 99999 
zimesomwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kusoma namba  
hadi 99999  
kwa kukosea 
matamshi ya 
namba

Anaweza 
kusoma namba 
hadi 99999 kwa 
mfuatano

Anaweza 
kusoma namba  
hadi 99999

Anaweza 
kusoma 
namba 
kuanzia 9999 
hadi 99999 
kwa ufasaha

iii)	 Kuandika 
namba Kwa 
tarakimu 
hadi 99999

Namba 9999 
hadi 99999 
zimeandikwa 
kwa tarakimu 
kwa usahihi

Anaweza 
kuandika namba 
hadi 99999 kwa 
tarakimu kwa 
kubahatisha

Anaweza 
kuandika namba 
hadi 99999 
kwa tarakimu 
kwa makosa ya 
baadhi ya namba

Anaweza 
kuandika 
namba kwa 
tarakimu hadi 
99999

Anaweza 
kuandika 
namba 
kuanzia 9999 
hadi 99999 
kwa ufasaha

Jedwali Na.5: Maudhui ya Darasa la IV
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

iv)	 Kuandika 
namba kwa 
maneno 
hadi 99999

Namba 9999 
hadi 99999 
zimeandikwa 
kwa maneno kwa 
usahihi

Anaweza 
kuandika 
namba kwa 
maneno hadi 
99999 kwa 
makosa

Anaweza 
kuandika namba 
kwa maneno 
hadi 99999 kwa 
kukosea baadhi 
ya silabi/herufi 

Anaweza 
kuandika namba 
kwa maneno 
hadi 99999

Anaweza 
kuandika namba 
kuanzia 9999 
hadi 99999  kwa 
maneno na kwa 
ufasaha

v)	 Kubaini 
thamani ya 
tarakimu 
katika 
namba

Thamani ya 
tarakimu 
katika namba 
imebainishwa 
kwa usahihi hadi 
kiwango cha 
makumi elfu

Anaweza 
kubaini thamani 
ya tarakimu 
katika namba 
9999 hadi 
99999 na 
kufanya makosa 
mengi

Anaweza kubaini 
thamani ya 
tarakimu katika 
namba 9999 hadi 
99999 na kufanya 
makosa machache

Anaweza 
kubaini thamani 
ya tarakimu 
katika namba 
9999 hadi 
99999

Anaweza kubaini 
thamani ya 
tarakimu katika 
namba kuanzia 
9999 hadi 99999

vi)	 Kusoma 
namba za 
Kirumi I-L

Namba za 
Kirumi I hadi L 
zimesomwa kwa 
usahihi

Anaweza 
kusoma namba 
za Kirumi 
I-L kwa 
kubahatisha

Anaweza kusoma 
namba za Kirumi 
I-L kwa kukosea 
baadhi ya namba

Anaweza 
kusoma namba 
za Kirumi I-L

Anaweza kusoma 
namba za Kirumi 
kuanzia I hadi L 
kwa ufasaha
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

vii) Kuandika  
namba za 
Kirumi I-L

Namba za 
Kirumi 
I hadi L 
zimeandikwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kuandika 
namba za 
Kirumi I-L kwa 
kubahatisha

Anaweza 
kuandika 
namba za 
Kirumi I-L kwa 
kukosea baadhi 
ya namba

Anaweza 
kuandika 
namba za 
Kirumi I-L

Anaweza 
kuandika 
namba za 
Kirumi 
kuanzia  I hadi 
L kwa ufasaha

viii) Kutaja 
matumizi ya 
namba za 
Kirumi 

Matumizi 
ya namba 
za Kirumi 
yametajwa 
kwa usahihi 

Anaweza kutaja 
matumizi ya 
namba za 
Kirumi bila 
uhakika

Anaweza kutaja 
matumizi 
ya namba 
za Kirumi 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutaja 
matumizi ya 
namba za 
Kirumi

Anaweza 
kutaja 
matumizi ya 
namba za 
Kirumi na 
kufafanua

2.0  Kufikiri na 
kuhakiki 
katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu 
ya kwanza) 

2.1 Kutumia 
stadi za 
mpangilio 
katika 
maisha ya 
kila siku 

i)	 Kubaini 
mfululizo 
wa namba 
unaoongezeka 
au kupungua 

Mfululizo 
wa namba 
unaoongezeka  
au kupungua 
umebainishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubaini 
mfululizo 
wa namba 
unaoongezeka 
au kupungua 
kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kubaini 
mfululizo 
wa namba 
unaoongezeka 
au kupungua 
kwa kufanya 
makosa 
machache 

Anaweza 
kubaini 
mfululizo 
wa namba 
unaoongezeka 
au kupungua 

Anaweza 
kubaini 
mfululizo 
wa namba 
unaoongezeka 
au kupungua 
kwa kutoa 
maelezo 

12
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

ii)	 Kubaini 
namba 
zinazokosekana 
katika 
mfululizo 
(zisizidi tano)

Namba 
zinazokosekana 
katika 
mfululizo 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Anaweza 
kubaini namba 
zinazokosekana 
katika mfululizo 
kwa kushindwa 
kufuata 
mfululizo

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya namba 
zinazokosekana 
katika mfululizo

Anaweza 
kubaini namba 
zinazokosekana 
katika 
mfululizo kwa 
usahihi

Anaweza 
kubaini namba 
zinazokosekana 
katika 
mfululizo na 
kugundua 
baadhi ya 
kanuni  rahisi 
za mfululizo 
wa namba

3.0 Kutatua 
matatizo 
katika 
mazingira 
tofauti

3.1 Kutumia 
matendo 
ya namba 
ya 
kihisabati 
katika 
kutatua 
matatizo

i)	 Kujumlisha 
namba 
kupata jumla 
isiyozidi 
99999 bila 
kubadili

Namba 
zimejumlishwa 
bila kubadili 
kupata jumla 
isiyozidi 99999 
kwa usahihi

Anaweza  
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
9999 bila 
kubadili kwa 
kukosea baadhi 
ya namba

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
99999 bila 
kubadili na 
kufanya makosa 
machache

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
99999 bila 
kubadili

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla kubwa 
zaidi ya 99999 
bila kubadili

65

ii)	 Kujumlisha 
namba 
kupata jumla 
isiyozidi 
99999 kwa 
kubadili

Namba 
zimejumlishwa 
kwa kuchukua 
kupata jumla 

Anaweza  
kujumlisha 
namba kupata

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

isiyozidi 99999 
kwa usahihi 

jumla isiyozidi 
9999 kwa 
kubadili 

jumla isiyozidi 
99999 kwa 
kubadili na 
kufanya makosa 
machache  

jumla 
isiyozidi 
99999 kwa 
kubadili 

jumla isiyozidi 
99999 kwa 
kubadili na 
kwa haraka na 
usahihi 

iii)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba 

Mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba kwa 
kukosea 
kutafsiri 

Anaweza 
kufumbua 
baadhi ya 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba kwa 
kushindwa 
kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
katika makumi 
elfu kwa ufanisi 

iv)	 Kutoa 
namba zenye 
tarakimu 
hadi tano bila 
kubadili 

Kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi tano bila 
kuchukua 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi tano bila 
kuchukua 
kwa kukosea 
mpangilio na 
jibu 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi tano bila 
kuchukua kwa 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye 
tarakimu 
hadi tano bila 
kuchukua 

Anaweza kutoa 
namba zenye 
tarakimu tano 
bila kuchukua 
bila kukosea 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

v)	 Kutoa 
namba zenye 
tarakimu hadi 
tano kwa 
kubadili 

Kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi tano kwa 
kuchukua  
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
namba zenye 
tarakimu hadi tano 
kwa kuchukua kwa 
kukosea kuchukua 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi tano kwa 
kuchukua na 
kufanya makosa 
machache  

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi tano kwa 
kuchukua 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi tano kwa 
kuchukua kwa 
ufasaha 

vi)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa namba 

Mafumbo 
yanayohusu 
kutoa namba 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua baadhi 
ya mafumbo 
yanayohusu 
kutoa namba kwa 
kukosea kutafsiri 
na kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua baadhi 
ya mafumbo 
yanayohusu 
kutoa namba 
kwa kutafsiri 
katika sentensi 
za kuhesabu na 
kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa namba 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
matendo ya 
kihisabati kwa 
ufasaha 

vii)	Kuzidisha 
namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu kwa 
kizidishio 
chenye 
tarakimu hadi 
mbili 

Namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu 
zimezidishwa 
kwa kizidishio 
chenye 
tarakimu mbili 
kwa usahihi,

Anaweza 
kuzidisha namba 
zenye tarakimu 
hadi mbili kwa 
kizidishio chenye 
tarakimu moja 

Anaweza 
kuzidisha namba 
zenye tarakimu 
hadi tatu kwa 
kizidishio chenye 
tarakimu mbili 
na kukosea 
baadhi ya majibu 

Anaweza 
kuzidisha 
namba zenye 
tarakimu hadi 
tatu 

Anaweza 
kuzidisha 
namba zenye 
tarakimu tatu 
kwa kizidishio 
chenye tarakimu 
mbili kwa 
mpangilio na 
maelezo 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

viii) Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 
namba 

Mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 
namba 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha namba 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kufumbua  
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 
namba kwa 
kuruka baadhi 
ya namba  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha namba 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha kwa 
ufasaha 

ix)	 Kugawanya 
vitu katika 
mafungu 
kadhaa 
yaliyo sawa 

Vitu 
vimegawanywa 
katika mafungu 
kadhaa kwa 
usahihi 

Anaweza 
kugawanya vitu 
katika mafungu 
kadhaa yaliyo 
sawa kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kugawanya 
vitu katika 
mafungu kadhaa 
yaliyo sawa na 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza 
kugawanya vitu 
katika mafungu 
kadhaa yaliyo 
sawa 

Anaweza 
kugawanya vitu 
katika mafungu 
kadhaa yaliyo 
sawa na kutolea 
maelezo 

x)	 Kugawanya 
namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu kwa 
kigawanyo 
chenye 
tarakimu 
hadi mbili 
bila baki 

Namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu 
zimegawanywa 
kwa kigawanyo 
chenye 
tarakimu hadi 
mbili bila baki 
kwa usahihi 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu hadi 
mbili kwa 
kigawanyo 
chenye tarakimu 
hadi moja 
bila baki kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu kwa 
kigawanyo 
chenye tarakimu 
hadi mbili 
bila baki na 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu kwa 
kigawanyo 
chenye tarakimu 
hadi mbili bila 
baki 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu  tatu 
kwa kigawanyo 
chenye tarakimu 
hadi mbili kwa 
ufasaha 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

xi)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
namba 

Mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
namba 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
namba kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kufumbua 
baadhi ya 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
namba kwa 
kubahatisha 
baadhi ya tafsiri 
ya maneno 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
namba 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
kwa ufasaha 

xii)	Kujumlisha 
sehemu zenye 
asili moja 

Sehemu zenye 
asili moja 
zimejumlishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
sehemu zenye 
asili moja kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kujumlisha 
baadhi ya 
sehemu zenye 
asili moja kwa 
kukosea kiasi 
au asili 

Anaweza 
kujumlisha 
sehemu zenye 
asili moja 

Anaweza 
kujumlisha 
sehemu zenye 
asili moja kwa 
ufasaha 

xiii) Kutoa sehemu 
zenye asili 
moja 

Kutoa 
sehemu zenye 
asili moja 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
sehemu zenye 
asili moja kwa 
kubahatisha  

Anaweza kutoa 
baadhi ya 
sehemu zenye 
asili moja 

Anaweza kutoa 
sehemu zenye 
asili moja 

Anaweza 
kutoa sehemu 
zenye asili 
moja kwa 
ufasaha 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

3.2 Kutumia stadi 
ya uhusiano 
wa namba na 
vitu 

       kutatua      
matatizo 
katika 
miktadha 
mbalimbali 

i)	 Kusoma saa 
kamili na 
dakika 

Kusoma saa 
kamili na dakika 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kusoma saa 
kamili na dakika 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kusoma saa 
kamili na 
dakika kwa 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza 
kusoma saa 
kamili na 
dakika kwa 
usahihi 

Anaweza 
kusoma saa 
kamili na 
dakika kwa 
kujiamini 

47

ii)	 Kuandika 
saa kamili 
na dakika 

Kuandika saa 
kamili na dakika 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuandika saa 
kamili na dakika 
kwa kufanya 
makosa 

Anaweza 
kuandika saa 
kamili na 
dakika kwa 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza 
kuandika saa 
kamili na 
dakika 

Anaweza 
kuandika saa 
na dakika kwa 
unadhifu 

iii)	 Kujumlisha 
saa kamili 
na dakika 

Kujumlisha saa 
kamili na dakika 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha saa 
kamili na dakika 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kujumlisha 
saa kamili na 
dakika kwa 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
saa kamili na 
dakika 

Anaweza 
kujumlisha 
saa kamili na 
dakika kwa 
ufasaha 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

iv)	 Kutoa saa na 
dakika 

Kutoa saa 
na dakika 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza  kutoa 
saa kamili na 
dakika kwa 
kubahatisha 

Anaweza kutoa 
saa kamili na 
dakika kwa 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza kutoa 
saa kamili na 
dakika 

Anaweza 
kutoa saa 
kamili na 
dakika kwa 
uhakika 

v)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati 

Mafumbo 
yanayohusu 
wakati 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati kwa 
kukosea katika 
kutafsiri na 
kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
baadhi ya 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati kwa 
makosa 
machache ya 
kutafsiri na 
kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati kwa 
ufasaha 

vi)	 Kujumlisha 
fedha za 
Tanzania 

Kujumlisha 
fedha za 
Tanzania 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
fedha za 
Tanzania kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kujumlisha 
fedha za 
Tanzania kwa 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
fedha za 
Tanzania 

Anaweza 
kujumlisha 
fedha za 
Tanzania kwa 
uhakika 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji mzuri 
sana

vii)	 Kutoa fedha 
za Tanzania 

Kutoa fedha 
za Tanzania 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kutoa fedha za 
Tanzania kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kutoa fedha 
za Tanzania 
kwa kufanya 
makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa fedha za 
Tanzania 

Anaweza 
kutoa fedha za 
Tanzania kwa 
uhakika 

viii)Kuzidisha 
fedha 

Kuzidisha fedha 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuzidisha fedha 
za Tanzania kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kuzidisha 
fedha za 
Tanzania 
kwa kufanya 
makosa 
machache

Anaweza 
kuzidisha 
fedha za 
Tanzania 

Anaweza 
kuzidisha fedha 
za Tanzania 
kwa uhakika 

ix)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
manunuzi na 
mauzo 

Mafumbo 
yanayohusu 
manunuzi 
na mauzo 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
manunuzi na 
mauzo kwa 
kukosea tafsiri 
na kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
baadhi ya 
mafumbo 
yanayohusu 
manunuzi na 
mauzo 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
manunuzi na 
mauzo 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
manunuzi na 
mauzo kwa 
ufasaha 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

4.0  Kufikiri na 
kuhakiki 
katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu 
ya pili)

4.1 Kutumia 
stadi za 
vipimo 
katika 
muktadha 
mbalimbali 

i)	 Kubadili 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki 

Vipimo 
vya urefu 
vya metriki 
vimebadilishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili vipimo 
vya urefu vya 
metriki bila 
kuzingatia 
kanuni na 
taratibu 

Anaweza 
kubadili 
baadhi ya 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki 

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki 

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki 
na kutoa 
maelezo 

37

ii)	 Kupima 
urefu kwa 
kutumia 
vipimo vya 
metriki 

Kupima urefu 
kwa kutumia 
vipimo vya 
metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kupima urefu 
kwa kutumia 
vipimo vya 
metriki kwa 
kukosea upimaji 

Anaweza 
kupima urefu 
kwa kutumia 
vipimo vya 
metriki kwa 
kufanya 
makosa 
machache 

Anaweza 
kupima urefu 
kwa kutumia 
vipimo vya 
metriki 

Anaweza 
kutumia 
vipimo vya 
metriki kwa 
ufasaha 

iii)	 Kubadili 
vipimo vya 
uzani 

Vipimo 
vya uzani 
vimebadilishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili vipimo 
vya uzani vya 
metriki bila 
kuzingatia 
kanuni na 
taratibu 

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki bila 
kuzingatia 
kanuni au 
taratibu 

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki 

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iv)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
uzani 

Mafumbo 
yanayohusu 
vipimo 
vya uzani 
yamefumbuliwa 
kama 
inavyotakiwa 

Anaweza  
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya uzani 
kwa kukosea 
kutafsiri na 
kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
baadhi ya 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
uzani 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
uzani 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
uzani na 
kujieleza 

v)	 Kubaini 
vipimio 
mbalimbali 
vya ujazo 
katika 
mazingira 
yao 

Vipimio 
mbalimbali 
vya ujazo 
vilivyo katika 
mazingira 
vimebainishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubaini vipimio 
mbalimbali vya 
ujazo katika 
mazingira yake 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kubaini 
vipimio 
vichache  vya 
ujazo katika 
mazingira yake 

Anaweza 
kubaini 
vipimio 
mbalimbali 
vya ujazo 
katika 
mazingira 
yake kwa 
usahihi 

Anaweza 
kubaini 
vipimio 
mbalimbali 
vya ujazo 
katika 
mazingira 
yake na 
kuvitumia 

vi)	 Kupima 
ujazo kwa 
kutumia 
vipimio 
mbalimbali 

Kupima ujazo 
kwa kutumia 
vipimio 
mbalimbali 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza  
kupima ujazo 
kwa kutumia 
vipimio 
mbalimbali bila 
uhakika 

Anaweza 
kupima ujazo 
kwa kutumia 
vipimio 
mbalimbali 
kwa kufanya 
makosa 
machache  

Anaweza 
kupima ujazo 
kwa kutumia 
vipimio 
mbalimbali 

Anaweza 
kupima na 
kurekodi 
ujazo kwa 
kutumia 
vipimio 
mbalimbali 
kwa uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji mzuri Utendaji mzuri 

sana

vii)	Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
ujazo 

Mafumbo 
yanayohusu 
vipimo 
vya ujazo 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
ujazo kwa 
kukosea tafsiri na 
kukokotoa  

Anaweza 
kufumbua 
baadhi ya 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
ujazo  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
ujazo 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
ujazo kwa 
ufanisi 

4.2 Kutumia 
stadi za 
maumbo 
katika 
muktadha 
wa 
Hisabati 

i)	 Kuchora 
mstari 
mnyoofu na 
kipande cha 
mstari 

Kuchora mstari 
mnyoofu 
na kipande 
cha mstari 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kuchora 
mstari mnyoofu 
na kipande cha 
mstari kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kuchora mstari 
mnyoofu 
na kipande 
cha mstari 
kwa makosa 
machache  

Anaweza 
kuchora mstari 
mnyoofu na 
kipande cha 
mstari 

Anaweza 
kuchora mstari 
mnyoofu kwa 
unadhifu 

21

ii)	 Kupima 
mzingo wa 
umbo bapa 

Kupima mzingo 
wa umbo bapa 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kupima 
mzingo wa 
umbo bapa kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kupima 
mzingo wa 
umbo bapa 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kupima mzingo 
wa umbo bapa 

Anaweza 
kupima mzingo 
wa umbo bapa 
kwa uhakika 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iii)	 Kukokotoa 
mzingo 
wa mraba, 
mstatili na 
pembetatu 

Kukokotoa 
mzingo wa 
mraba, mstatili 
na pembetatu 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa 
mraba, mstatili 
na pembetatu 
kwa makosa 
ya kanuni na 
kukokotoa 

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa 
mraba, mstatili 
na pembetatu 
kwa kufanya 
makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa 
mraba, mstatili 
na pembetatu 

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa 
mraba, mstatili 
na pembetatu 
kwa uhakika 

iv)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
mzingo 

Mafumbo 
yanayohusu 
mzingo 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
mzingo kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kufumbua 
baadhi ya 
mafumbo 
yanayohusu 
mzingo 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
mzingo 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
mzingo kwa 
uhakika 

5.0  Kutumia 
lugha ya 
kihisabati 
kuwasilisha 
wazo au 
hoja katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu ya 
pili) 

5.1  Kutumia 
stadi za 
takwimu 
kuwasilisha   
taarifa  
mbalimbali 

i)	 Kukusanya 
na kurekodi 
data 

Kukusanya na 
kurekodi data 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukusanya na 
kurekodi data 
kwa makosa 
mengi katika 
kurekodi data 

Anaweza 
kukusanya 
data lakini kwa 
makosa kidogo 
katika kurekodi 
data 

Anaweza 
kukusanya na 
kurekodi data 

Anaweza 
kukusanya na  
kurekodi data 
na kuweza 
kujieleza 

10
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

ii)   Kuchora   
takwimu kwa 
picha kwa  
kutumia  taarifa 
zilizowasilishwa

Takwimu 
kwa picha 
zimechorwa 
kwa usahihi 
kwa kutumia 
taarifa 
zilizowasilishwa 

Anaweza kuchora 
takwimu kwa 
picha kwa 
kutumia taarifa 
zilizowasilishwa 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kuchora 
takwimu 
kwa picha 
kwa kufanya 
makosa 
machache 

Anaweza      
kuchora       
takwimu kwa 
picha kwa    
kutumia taarifa 
zilizowasilishwa 

Anaweza 
kuchora 
takwimu kwa 
picha na kwa 
unadhifu 
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3.9	 Maudhui ya Darasa la V
Jedwali Na: 6. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasa la V

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1.0	� Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja 
katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza)

 1.1	�Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira 
tofauti  

2.0	� Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku         
(Sehemu ya kwanza)

 2.1	� Kutumia stadi za mpangilio katika maisha ya kila siku 

3.0	� Kutatua matatizo katika mazingira tofauti 

3.1	�Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua  ma-
tatizo 

3.2	�Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika miktadha 
mbalimbali (fedha na wakati) 

4.0	� Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku       
(Sehemu ya pili) 

4.1	� Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali 
4.2	� Kutumia stadi za maumbo katika miktadha wa Hisabati 

5.0	� Kutumia lugha ya kihisabati katika kuwasilisha wazo 
au hoja katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili) 

5.1	� Kutumia stadi za aljebra katika maisha ya kila siku 
5.2	� Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha   taarifa  mbalimbali    
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

1.0  Kutumia 
lugha ya 
kihisabati 
katika 
kuwasilisha 
wazo au 
hoja katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu ya 
kwanza) 

1.1 Kutumia 
dhana ya 
namba 
katika 
kuwasiliana 
katika 
mazingira 
tofauti 

i)	 Kuhesabu 
hadi 
999999 kwa 
mfuatano 

Kuhesabu 
kuanzia 99999 
hadi 999999 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuhesabu hadi 
99999 kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kuhesabu 
hadi 999999 
kwa makosa 

Anaweza 
kuhesabu 
kuanzia 99999 
hadi 999999  

Anaweza 
kuhesabu 
namba kuanzia 
99999 hadi 
999999 kwa 
uhakika 

23

ii)	 Kusoma 
namba hadi 
999999 

Namba 99999 
hadi 999999 
zimesomwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kusoma namba 
hadi 99999 kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kusoma 
namba  hadi 
999999 kwa 
makosa 
katika 
matamshi 

Anaweza 
a kusoma 
namba 99999 
hadi 999999  

Anaweza 
kusoma namba 
kuanzia 99999 
hadi 999999 
kwa ufasaha 

iii)	 Kuandika 
namba kwa 
tarakimu 
hadi 999999 

Namba 99999 
hadi 999999 
zimeandikwa 
kwa tarakimu 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuandika 
namba kwa 
tarakimu hadi 
99999 kwa 
kukosea 

Anaweza 
kuandika  
namba kwa 
tarakimu 
hadi 999999 
kwa kukosea 
baadhi ya 
tarakimu 

Anaweza 
kuandika 
namba kwa 
tarakimu 
99999 hadi 
999999  

Anaweza 
kuandika 
namba kwa 
tarakimu 
kuanzia 99999 
hadi 999999 
kwa unadhifu 

Jedwali Na. 7: Maudhui ya Darasa la V
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

iv)	 Kuandika 
namba kwa 
maneno hadi 
999999 

Namba 99999 
hadi 999999 
zimeandikwa 
kwa maneno 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuandika 
namba kwa 
maneno hadi 
99999 kwa 
kukosea  

Anaweza 
kuandika  
namba kwa 
maneno hadi 
999999 kwa 
kukosea 
baadhi ya 
maneno 

Anaweza 
kuandika  
namba kwa 
maneno hadi 
999999 

Anaweza 
kuandika namba 
hadi 999999 
kwa maneno 
kwa uhakika 

v)	 Kubaini 
thamani ya 
tarakimu 
katika 
namba  
(mamoja, 	
makumi, 
mamia, 
maelfu, 
makumi elfu 
na mamia 
elfu) 

Thamani ya 
tarakimu 
katika namba 
imebainishwa 
kwa usahihi 
hadi kiwango 
cha mamia elfu 

Anaweza 
kubaini 
thamani ya 
tarakimu katika 
namba kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kubaini 
thamani ya 
tarakimu 
katika namba 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubaini 
thamani ya 
tarakimu 
katika namba  

Anaweza 
kubaini thamani 
ya tarakimu 
katika namba 
kwa uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

vi)	 Kulinganisha 
sehemu 

Sehemu 
zimelinganishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kulinganisha 
sehemu kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kulinganisha 
sehemu zenye 
asili moja na 
chache za asili 
tofauti 

Anaweza 
kulinganisha 
sehemu   

Anaweza 
kulinganisha 
sehemu kwa 
uhakika 

vii)	Kubaini aina 
za sehemu 

Aina za sehemu 
zimebainishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubaini aina za 
sehemu kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kubaini aina za 
sehemu kwa 
kukosea baadhi 
ya aina  

Anaweza  
kubaini aina 
za sehemu   

Anaweza 
kubaini aina 
za sehemu na 
kuzifafanua 

viii) Kusoma   
desimali hadi 
nafasi mbili 

Kusoma desimali 
hadi nafasi mbili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kusoma 
desimali hadi 
nafasi mbili kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kusoma 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa kukosea 
kutamka baadhi 
ya namba 

Anaweza 
kusoma 
desimali hadi 
nafasi mbili 

Anaweza 
kusoma 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa ufasaha 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

ix)	 Kuandika 
desimali hadi 
nafasi mbili 

Kuandika 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuandika 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa makosa 

Anaweza 
kuandika 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuandika 
desimali hadi 
nafasi mbili 

Anaweza 
kuandika 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa unadhifu 

2.0  Kufikiri na 
kuhakiki 
katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu ya 
kwanza) 

2.1 Kutumia 
stadi za 
mpangilio 
kufumbua 
mafumbo 
katika 
maisha ya 
kila siku 

i)	 Kuorodhesha 
aina za 
namba 

Kuorodhesha 
aina za namba 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuorodhesha 
aina za namba 
bila kuzingatia 
sifa za kila aina 
ya namba 

Anaweza 
kuorodhesha 
aina za namba 
kwa kuruka 
baadhi ya 
namba 

Anaweza 
kuorodhesha 
aina za namba 

Anaweza 
kuorodhesha 
aina za 
namba na 
kufafanua 
sifa zake 

37

ii)	 Kutaja namba 
shufwa 

Namba shufwa 
zimetajwa kwa 
usahihi 

Anaweza kutaja 
namba shufwa 
na kuchanganya 
na namba 
nyingine  

Anaweza 
kutaja namba 
shufwa na 
kuruka baadhi 
ya namba 

Anaweza 
kutaja namba 
shufwa  

Anaweza 
kutaja namba 
shufwa na 
sifa zake 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iii)	 Kuandika 
namba 
shufwa 

Kuandika 
namba shufwa 
kumefanyika kwa 
usahihi 

Anaweza 
kuandika namba 
shufwa kwa 
makosa 

Anaweza 
kuandika 
namba 
shufwa kwa 
makosa 
madogo 
madogo 

Anaweza 
kuandika 
namba shufwa  

Anaweza 
kuandika 
namba shufwa 
kwa unadhifu 

iv)	 Kubaini 
namba witiri 

Namba witiri 
zimebainishwa 
kwa usahihi 

Anaweza  
kubaini namba 
witiri kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kubaini 
namba witiri 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubaini namba 
witiri  

Anaweza 
kubaini namba 
witiri na 
kueleza sifa 
zake 

v)	 Kuandika 
namba witiri 

Kuandika 
namba witiri 
kumefanyika kwa 
usahihi 

Anaweza 
kuandika  
namba witiri 
kwa makosa 

Anaweza 
kuandika 
namba witiri  
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuandika 
namba witiri  

Anaweza 
kuandika 
namba witiri 
kwa unadhifu 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

vi)	 Kubaini 
namba tasa 

Namba tasa 
zimebainishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubaini namba 
tasa kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kubaini 
namba tasa 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubaini namba 
tasa  

Anaweza 
kubaini  namba 
tasa na kueleza 
sifa zake 

vii)	Kuandika 
namba tasa 

Kuandika namba 
tasa kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuandika  
namba tasa kwa 
makosa 

Anaweza 
kuandika 
namba tasa 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuandika 
namba tasa 

Anaweza 
kuandika 
namba tasa kwa 
unadhifu 

viii)Kuorodhesha 
vigawo vya 
namba 

Kuorodhesha 
vigawo 
vya namba 
kumefanyika kwa 
usahihi 

Anaweza  
kuorodhesha 
vigawo vya 
namba kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kuorodhesha 
vigawo 
vya namba 
kwa kuruka 
baadhi ya 
vigawo 

Anaweza 
kuorodhesha 
vigawo vya 
namba 

Anaweza 
kuorodhesha na 
kufafanua sifa 
za vigawo vya 
namba 

ix)	 Kukokotoa 
Kigawo 
Kikubwa 
cha Shirika 
(KKS) cha 
namba mbili 

Kukokotoa KKS 
cha namba mbili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa KKS 
cha namba 
mbili kwa 
makosa 

Anaweza 
kukokotoa 
KKS cha 
namba mbili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
KKS cha 
namba mbili 

Anaweza 
kukokotoa 
KKS cha 
namba mbili 
kwa uhakika 



45

Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya Utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

x)	 Kuorodhesha 
vigawe vya 
namba 

Kuorodhesha 
vigawe 
vya namba 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuorodhesha 
vigawe vya 
namba kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kuorodhesha 
vigawe 
vya namba 
kwa kuruka 
baadhi ya 
vigawe 

Anaweza 
kuorodhesha 
vigawe vya 
namba 

Anaweza 
kuorodhesha 
vigawe vya 
namba na 
kuelezea 

xi)	 Kukokotoa 
Kigawe 
Kidogo 
cha Shirika 
(KDS) cha 
namba mbili

Kukokotoa KDS 
cha namba mbili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa KDS 
cha namba 
mbili kwa 
makosa 

Anaweza 
kukokotoa 
KDS cha 
namba mbili 
kwa makosa 
kidogo 
kuliko 
kanuni na na 
kukokotoa 

Anaweza 
kukokotoa 
KDS cha 
namba mbili 

Anaweza 
kukokotoa 
KDS cha 
namba mbili 
kwa uhakika.

xii)	Kukokotoa 
namba 
mraba 
isiyozidi 
10000 

Kukokotoa 
namba mraba 
isiyozidi 10000 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa 
namba mraba 
isiyozidi 10000 
kwa makosa 

Anaweza 
kukokotoa 
namba 
mraba 
isiyozidi 
10000 kwa 
makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
namba mraba 
isiyozidi 
10000  

Anaweza 
kukokotoa 
namba mraba 
isiyozidi 
10000 kwa 
uhakika 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

xiii)Kukokotoa 
kipeo cha 
pili cha 
namba 
isiyozidi 
tarakimu 
mbili 

Kukokotoa 
kipeo cha pili 
cha namba 
isiyozidi 
tarakimu mbili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa kipeo 
cha pili cha 
namba isiyozidi 
tarakimu mbili 
kwa kubahatisha  

Anaweza 
kukokotoa kipeo 
cha pili cha 
namba isiyozidi 
tarakimu mbili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
kipeo cha pili 
cha namba 
isiyozidi 
tarakimu 
mbili  

Anaweza 
kukokotoa 
kipeo cha 
pili cha 
namba zenye 
tarakimu 
mbili kwa 
uhakika 

xiv)Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeo cha 
pili cha 
namba 
isiyozidi 
tarakimu 
mbili 

Mafumbo 
yanayohusu 
kipeo cha pili 
cha namba 
isiyozidi 
tarakimu mbili 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeo cha pili 
cha namba 
isiyozidi 
tarakimu mbili 
kwa kubahatisha  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeo cha pili 
cha namba 
isiyozidi 
tarakimu mbili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeo cha pili 
cha namba 
isiyozidi 
tarakimu 
mbili 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeo cha pili 
cha namba 
isiyozidi 
tarakimu 
mbili kwa 
ufasaha 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

xv)	Kukokotoa 
kipeuo 
cha pili 
cha namba 
mraba 
isiyozidi 
tarakimu 
tatu 

Kukokotoa 
kipeuo cha 
pili cha namba 
mraba isiyozidi 
tarakimu tatu 
kumefanyika 
kama 
inavyotakiwa 

Anaweza 
kukokotoa 
kipeuo cha 
pili cha namba 
mraba isiyozidi 
tarakimu tatu 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kukokotoa 
kipeuo cha 
pili cha namba 
mraba isiyozidi 
tarakimu tatu  
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
kipeuo cha 
pili cha 
namba mraba 
isiyozidi 
tarakimu tatu  

Anaweza 
kukokotoa 
kipeuo 
cha pili 
cha namba 
mraba zenye 
tarakimu tatu 
kwa uhakika

xvi) Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeuo cha 
pili cha 
namba 

Mafumbo 
yanayohusu 
kipeuo cha 
pili cha namba 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeuo cha 
pili cha namba 
mraba isiyozidi 
tarakimu tatu 
kwa makosa 
katika kutafsiri 
na kukokotoa  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeuo cha 
pili cha namba 
mraba isiyozidi 
tarakimu tatu 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeuo cha 
pili cha 
namba mraba 
isiyozidi 
tarakimu tatu 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kipeuo cha 
pili cha 
namba zenye 
tarakimu tatu 
kwa ufasaha 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

3.0 Kutatua 
matatizo  
katika 
mazingira 
tofauti  

3.1  Kutumia 
matendo ya 
namba ya 
kihisabati 
katika 
kutatua 
matatizo 

i)	 Kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
999999 bila 
kubadili 

Namba 
zimejumlishwa 
bila kubadili 
kupata jibu 
lisilozidi 999999 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
namba bila 
kubadili na 
kupata jibu 
lisilozidi 99999  

Anaweza 
kujumlisha namba 
bila kubadili 
na kupata jibu 
lisilozidi 999999 
kwa makosa 
machache kwa 
kukokotoa 

Anaweza 
kujumlisha 
namba bila 
kubadili na 
kupata jibu 
lisilozidi 
999999 

Anaweza 
kujumlisha 
namba bila 
kubadili na 
kupata jibu 
lisilozidi 
999999 kwa 
uhakika  

40

ii)	 Kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
999999 kwa 
kubadili 

Namba 
zimejumlishwa 
kwa kubadili 
kupata jibu 
lisilozidi 999999 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kwa 
kubadili na 
kupata jibu 
lisilozidi 99999 
kwa kubahatisha  

Anaweza 
kujumlisha namba 
kwa kubadili 
na kupata jibu 
lisilozidi 999999 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kwa 
kubadili na 
kupata jibu 
lisilozidi 
999999  

Anaweza 
kujumlisha 
namba kwa 
kubadili na 
kupata jibu 
la mamilioni 
kwa uhakika 

iii)	Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 

Mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza  
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha kwa 
makosa katika 
kutafsiri na 
kukokotoa  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha kwa 
makosa machache 
katika tafsiri na 
kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
na kutoa kwa 
ufasaha 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iv)	Kutoa 
namba zenye 
tarakimu 
hadi sita bila 
kuchukua 

Kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi tano bila 
kuchukua 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi tano bila 
kuchukua kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi sita bila 
kuchukua 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye 
tarakimu 
hadi sita bila 
kuchukua 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye 
tarakimu 
hadi sita bila 
kuchukua 
kwa uhakika 

v)	 Kutoa 
namba zenye 
tarakimu 
hadi sita kwa 
kuchukua 

Kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi sita kwa 
kuchukua 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
namba zenye 
tarakimu hadi 
tano  kwa 
kuchukua kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kutoa namba 
zenye tarakimu 
hadi sita kwa 
kuchukua 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye 
tarakimu 
hadi sita kwa 
kuchukua 

Anaweza 
kutoa namba 
zenye 
tarakimu 
hadi 
sita  kwa 
kuchukua 
kwa haraka 
na usahihi 

vi)	Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa 

Mafumbo 
yanayohusu 
kutoa 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu kutoa 
kwa makosa 
katika kutafsiri na 
kukokotoa  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa kwa 
makosa 
machache  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa  kwa 
ufasaha 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

vii)Kuzidisha 
namba kupata 
zao lisilozidi 
tarakimu sita 

Namba 
zimezidishwa 
kupata zao 
lisilozidi 
tarakimu sita 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuzidisha 
namba na 
kupata zao 
lisilozidi 
tarakimu 
tano kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kuzidisha 
namba na 
kupata zao 
lisilozidi 
tarakimu sita 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuzidisha 
namba na 
kupata zao 
lisilozidi 
tarakimu sita  

Anaweza 
kuzidisha 
namba na 
kupata 
zao lenye 
tarakimu sita 
kwa uhakika  

viii)Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 

Mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha kwa 
makosa katika 
kutafsiri na 
kukokotoa  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha kwa 
ufasaha 

ix)	Kugawanya 
namba yenye  
tarakimu 
hadi sita kwa 
kigawanyo 
kisichozidi 
tarakimu tatu 
bila baki 

Namba zenye 
tarakimu 
hadi sita 
zimegawanywa 
kwa kigawanyo 
kisichozidi  

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu hadi 
tano kwa 
kigawanyo 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu 
hadi sita kwa 
kigawanyo 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu 
hadi sita kwa 
kigawanyo

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu hadi 
saba kwa 
kigawanyo
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

tarakimu hadi 
mbili kwa 
usahihi bila baki 

kisichozidi 
tarakimu hadi 
mbili bila baki 
kwa makosa 

kisichozidi 
tarakimu hadi 
tatu bila baki  
kwa makosa 
machache 

kisichozidi 
tarakimu hadi 
tatu bila baki 

kisichozidi 
tarakimu hadi 
tatu bila baki 
kwa uhakika 

x)	 Kugawanya 
namba 
yenye  
tarakimu 
hadi 
tatu kwa 
kigawanyo 
kisichozidi 
tarakimu 
mbili na 
baki 

Namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu 
zimegawanywa 
kwa kigawanyo 
kisichozidi 
tarakimu hadi 
mbili kwa 
usahihi na baki 
kwa kukosea na 
kuruka namba 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu hadi 
tatu  kwa 
kigawanyo 
kisichozidi 
tarakimu hadi 
mbili na baki 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu kwa 
kigawanyo 
kisichozidi 
tarakimu hadi 
mbili na baki  
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu kwa 
kigawanyo 
kisichozidi 
tarakimu hadi 
mbili na baki 

Anaweza 
kugawanya 
namba zenye 
tarakimu 
hadi tatu kwa 
kigawanyo 
kisichozidi 
tarakimu hadi 
mbili na baki 
kwa uhakika 

xi)	Kufumbua 
mafumbo 
ya 
kugawanya 

Mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
kwa kukosea 
kutafsiri na 
kukokotoa  

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
kwa ufasaha 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

xii)	Kujumlisha 
sehemu 
zenye asili 
tofauti 

Sehemu zenye 
asili tofauti 
zimejumlishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
sehemu zenye 
asili tofauti kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kujumlisha 
sehemu zenye 
asili tofauti 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
sehemu zenye 
asili tofauti 

Anaweza 
kujumlisha 
sehemu zenye 
asili tofauti 
kwa uhakika 

xiii) Kutoa 
sehemu 
zenye asili 
tofauti 

Kutoa Sehemu 
zenye asili 
tofauti 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
sehemu zenye 
asili tofauti kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kutoa sehemu 
zenye asili 
tofauti kwa  
makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa sehemu 
zenye asili 
tofauti 

Anaweza 
kutoa sehemu 
zenye asili 
tofauti kwa 
uhakika 

xiv)Kuzidisha 
sehemu 

Kuzidisha 
sehemu 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuzidisha 
sehemu kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kuzidisha 
sehemu kwa 
makosa 
machache 

Anaweza 
kuzidisha 
sehemu  

Anaweza 
kuzidisha 
sehemu kwa 
uhakika 

xv)	Kujumlisha 
desimali 
hadi nafasi 
mbili 

Kujumlisha 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
desimali hadi 
nafasi mbili kwa 
makosa  

Anaweza 
kujumlisha 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
desimali hadi 
nafasi mbili 

Anaweza 
kujumlisha 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

xvi)Kutoa 
desimali hadi 
nafasi mbili 

Kutoa 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza  kutoa 
desimali hadi 
nafasi mbili kwa 
makosa 

Anaweza kutoa 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa desimali 
hadi nafasi 
mbili 

Anaweza kutoa 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa uhakika 

xvii)Kuzidisha 
desimali 
yenye nafasi 
mbili kwa 
namba nzima 

Kuzidisha 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuzidisha 
desimali hadi 
nafasi mbili kwa 
makosa  

Anaweza 
kuzidisha 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuzidisha 
desimali hadi 
nafasi mbili 

Anaweza 
kuzidisha 
desimali hadi 
nafasi mbili 
kwa uhakika 

3.2  Kutumia 
stadi ya 
uhusiano 
wa namba 
na vitu 
kutatua 
matatizo 
katika 
muktadha 
mbalimbali

i)	 Kutengeneza 
kalenda 

Kutengeneza 
kalenda 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kutengeneza 
kalenda kwa 
makosa 

Anaweza 
kutengeneza 
kalenda 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutengeneza 
kalenda  

Ametengeneza 
kalenda kwa 
unadhifu 

25



54

Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

ii)	 Kubadili 
vipimo vya 
wakati 

Kubadili 
vipimo 
vya wakati 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili vipimo 
vya wakati kwa 
makosa 

Anaweza 
kubadili vipimo 
vya wakati 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubadili 
vipimo  vya 
wakati 

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
wakati kwa 
uelewa 

iii)	Kuzidisha 
vipimo vya 
wakati 

Kuzidisha 
vipimo 
vya wakati 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuzidisha hesabu 
za wakati kwa 
kuruka baadhi 
ya namba za 
vipimo  

Anaweza 
kuzidisha 
hesabu za 
wakati kwa 
makosa 
machache  

Anaweza 
kuzidisha 
hesabu za 
wakati 

Anaweza 
kuzidisha 
hesabu za 
wakati  kwa 
uhakika 

iv)	Kugawa 
vipimo vya 
wakati.

Kugawa 
vipimo 
vya wakati 
kumefanyika 
kwa usahihi.

Anaweza 
kugawa vipimo 
vya wakati kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
wakati kwa 
makosa 
machache  

Anaweza 
kugawa 
vipimo vya 
wakati 

Anaweza 
kugawa 
vipimo vya 
wakati kwa 
uhakika 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

v)	 Kuandika 
fedha katika 
shilingi na 
senti 

Kuandika 
fedha katika 
shilingi 
na senti 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuandika fedha 
katika shilingi 
na senti kwa 
makosa ya 
mpangilio wa 
shilingi na senti 
na kukokotoa 

Anaweza 
kuandika fedha 
katika shilingi 
na senti 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuandika 
fedha katika 
shilingi na 
senti 

Anaweza 
kuandika 
fedha katika 
shilingi na 
senti kwa 
unadhifu 

vi)	Kujumlisha 
fedha jumla 
isiyozidi 
shillingi 
999999 

Kujumlisha 
fedha 
isiyozidi 
sh  999999 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
hesabu za fedha 
kwa makosa 
ya kupanga na 
kukokotoa  

Anaweza 
kujumlisha 
hesabu za 
fedha kwa 
makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
hesabu za 
fedha  

Anaweza 
kujumlisha 
fedha hadi 
mamia elfu 
kwa uhakika 

vii)Kutoa fedha
      hadi
     shilingi 

999999 

Kutoa fedha 
hadi  sh 
999999 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
fedha kwa 
kubahatisha  

Anaweza 
kutoa fedha 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa  fedha 

Anaweza 
kutoa fedha 
kwa uhakika 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

viii)Kuzidisha 
fedha kupata 
zao lisilozidi 
shilingi 
999999 

Kuzidisha 
fedha kupata 
zao lisilozidi 
sh  999999 
kumefanyika 
kwa usahihi.

Anaweza 
kuzidisha 
fedha kupata 
zao lisilozidi 
99999 kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kuzidisha fedha 
kwa makosa 
machache 
katika kubadili 

Anaweza 
kuzidisha 
fedha kupata 
zao lisilozidi 
999999 

Anaweza 
kuzidisha 
fedha kwa 
uhakika 

ix)	Kugawa 
fedha 
isiyozidi 
shilingi 
999999 

Kugawanya 
fedha isiyozidi 
sh  999999 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kugawanya 
fedha zisizozidi 
99999 kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kugawa fedha 
zisizozidi 
999999 kwa 
makosa 
machache 
katika kuchukua 

Anaweza 
kugawa fedha 
zisizozidi 
999999 

Anaweza 
kugawa fedha 
kwa uhakika 

x)	 Kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
manunuzi na 
mauzo.

Mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
manunuzi 
na mauzo 
yamefumbuliwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
manunuzi 
na mauzo 
kwa kukosea 
kutafsiri na 
kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
manunuzi 
na mauzo 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
manunuzi na 
mauzo 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
rahisi ya fedha 
yanayohusu 
manunuzi na 
mauzo kwa 
ufasaha 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

4.0  Kufikiri 
na kuhakiki 
katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu ya 
pili)

4.1  Kutumia 
stadi za 
vipimo katika 
muktadha 
mbalimbali 

i)	 Kujumlisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki 

Vipimo 
vya urefu 
vya metriki 
vimejumlishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
kukosea, 
kupangilia 
namba na 
kukokotoa 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
makosa 
machache  

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
usahihi  

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
uhakika  

23

ii)	 Kutoa 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki  

Kutoa vipimo 
vya urefu 
vya metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kutoa vipimo 
vya urefu vya 
metriki kwa 
kukosea katika 
kubadili vipimo 
na mpangilio 

Anaweza 
kutoa vipimo 
vya urefu 
vya metriki 
kwa makosa 
machache 
katika 
kubadili 
vipimo 

Anaweza 
kutoa vipimo 
vya urefu vya 
metriki  

Anaweza 
kutoa 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
uhakika  
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iii)	Kubaini 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki 
(milligram 
hadi tani) 

Vipimo 
vya uzani 
vya metriki 
(miligramu 
hadi tani) 
vimebainishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubaini vipimo 
vya uzani vya 
metriki vya 
miligramu 
hadi tani kwa 
makosa 

Anaweza 
kubaini vipimo 
vya uzani vya 
metriki vya 
miligramu hadi 
tani kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubaini 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki vya 
miligramu 
hadi tani 

Anaweza 
kubaini 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki vya 
miligramu 
hadi tani kwa 
uhakika na 
maelezo 

iv)	 Kubadili 
vipimo vya 
uzani vya 
matriki 

Vipimo 
vya uzani 
vimebadilishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili vipimo 
vya uzani vya 
metriki kwa 
makosa ya 
mpangilio na 
kukokotoa  

Anaweza 
kubadili vipimo 
vya uzani 
vya metriki 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki 

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki na 
kufafanua 
uhusiano 
wake 

v)	 Kujumlisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki 

Vipimo 
vya uzani 
vya metriki 
vimejumlishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
kukosea 
kupanga 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
makosa kidogo 
katika kubadili 
vipimo 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
haraka na 
usahihi 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

vi)	Kutoa 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki 

Kutoa vipimo 
vya uzani  
vya metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
vipimo vya uzani 
vya metriki 
kwa makosa ya 
mpangilio na 
kukokotoa 

Anaweza 
kutoa vipimo 
vya uzani 
vya metriki 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa vipimo 
vya uzani 
vya metriki 

Anaweza 
kutoa vipimo 
vya uzani vya 
metriki kwa 
uhakika 

vii)	Kubadili 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki 

Vipimo 
vya ujazo 
vimebadilishwa 
kwa usahihi 

Anaweza kubadili 
vipimo vya ujazo 
vya metriki kwa 
makosa

Anaweza 
kubadili vipimo 
vya ujazo 
vya metriki 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki  

Anaweza 
kubadili 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki na 
kufafanua 
uhusiano 
wake  

viii)Kujumlisha 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki 

Vipimo 
vya ujazo 
vya metriki 
vimejumlishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya ujazo 
vya metriki 
kwa makosa 
ya kupanga na 
kukokotoa 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki 
kwa  makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki 

Anaweza 
kujumlisha 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki kwa 
uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

ix)  Kutoa 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki 

Kutoa vipimo 
vya ujazo 
vya metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza  kutoa 
vipimo vya ujazo 
vya metriki 
kwa makosa ya 
kupanga namba 
na kukokotoa 

Anaweza 
kutoa vipimo 
vya ujazo 
vya metriki 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa vipimo 
vya ujazo vya 
metriki  

Anaweza 
kutoa vipimo 
vya ujazo vya 
metriki kwa 
uhakika 

4 2  Kutumia 
stadi za 
maumbo 
katika 
muktadha 
wa Hisabati 

i)	 Kubaini 
aina za 
pembe 

Aina za pembe 
zimebainishwa 
kwa usahihi 

Anaweza kubaini  
aina za pembe 
kwa makosa 
ya kushindwa 
kuzitofautisha  

Anaweza 
kubaini  aina 
za pembe 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubaini  aina 
za pembe  

Anaweza 
kubaini  aina 
za pembe na 
kufafanua sifa 
zake 

23

ii)	 Kuchora 
pembe kwa 
kukadiria 

Kuchora pembe 
kwa kukadiria 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza  
kuchora pembe 
kwa kukadiria 
kwa makosa 
katika ukubwa 
wa pembe na  
mchoro 

Anaweza 
kuchora pembe 
kwa kukadiria 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuchora 
pembe kwa 
kukadiria   

Anaweza 
kuchora pembe 
kwa kukadiria 
kwa unadhifu  
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iii) Kuonesha 
mistari 
pacha katika 
maumbo 
mbalimbali 

 Kuonesha 
mistari pacha 
katika maumbo 
mbalimbali 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kuonesha 
mistari pacha 
katika maumbo 
mbalimbali bila 
kuitofautisha na 
mistari mingine 

Anaweza 
kuonesha 
mistari pacha 
kwenye maumbo 
mbalimbali 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuonesha 
mistari pacha 
kwenye 
maumbo 
mbalimbali 
kwa usahihi  

Anaweza 
kuonesha 
mistari pacha 
kwenye 
maumbo 
mbalimbali 
kwa uhakika 

iv)	Kubaini 
aina za 
pembetatu

Aina za 
pembetatu 
zimebainishwa 
kwa usahihi 

Anaweza kubaini 
aina za pembetatu 
kwa kutotofautisha 
aina ya pembetatu 

Anaweza kubaini 
aina za pembetatu 
lakini hawezi 
kufafanua baadhi 
ya sifa zake  

Anaweza 
kubaini  aina 
za pembetatu  

Anaweza 
kubaini aina za 
pembetatu na 
kufafanua sifa 
zake 

v)	 Kutaja 
sifa za 
pembetatu 

Sifa za 
pembetatu 
zimetajwa kwa 
usahihi 

Anaweza  kutaja 
sifa za pembetatu 
kwa makosa 

Anaweza kutaja 
sifa za pembetatu 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutaja sifa za 
pembetatu 

Anaweza 
kutaja sifa za 
pembetatu kwa 
uhakika 

vi)  Kukokotoa    
eneo la   
mstatili 

Kukokotoa 
eneo la mstatili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa eneo 
la mstatili kwa 
makosa katika 
kanuni na 
kukokotoa 

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la mstatili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
mstatili 

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
mstatili na 
kuandika 
vipimo kwa 
uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

vii)	 Kukokotoa 
eneo la 
mraba 

Kukokotoa 
eneo la mraba 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la mraba 
kwa makosa 
katika kanuni na 
kukokotoa  

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la mraba 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la mraba  

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la mraba 
na kuandika 
vipimo kwa 
uhakika  

viii)Kukokotoa 
eneo la 
pembetatu 

Kukokotoa eneo 
la pembetatu 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa eneo 
la pembetatu 
kwa makosa 
katika kanuni na 
kukokotoa 

Anaweza 
kukokotoa eneo 
la pembetatu 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
pembetatu  

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
pembetatu na 
kwa kutumia 
kanuni kwa 
uhakika 

5.0 Kutumia 
lugha ya 
kihisabati 
katika 
kuwasilisha 
wazo au 
hoja katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu ya 
pili) 

5.1 Kutumia 
stadi za 
aljebra 
katika 
maisha ya 
kila siku   

i)	 Kuunda 
sentensi za 
kialjebra 

Kuunda sentensi 
za kialjebra 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kuunda 
sentensi za 
kialjebra kwa 
makosa 

Anaweza 
kuunda sentensi 
za kialjebra 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuunda 
sentensi za 
kialjebra 

Anaweza 
kuunda 
sentensi za 
kialjebra kwa 
ufasaha 

15
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

ii)	 Kujumlisha 
mitajo 

Kujumlisha 
mitajo 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha  
mitajo kwa 
makosa 

Anaweza 
kujumlisha  
mitajo kwa 
makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha  
mitajo 

Anaweza 
kujumlisha  
mitajo na 
kufafanua 
dhana yake 

iii)	Kutoa mitajo Kutoa mitajo 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa  
mitajo kwa 
makosa 

Anaweza 
kutoa  mitajo 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa mitajo 

Anaweza 
kutoa  mitajo 
na kufafanua 
dhana yake 

iv)   Kuzidisha 
mitajo 
kupata zao 
lisilohusisha 
kipeo zaidi 
ya cha pili 

Anaweza 
kuzidisha mitajo 
kupata zao 
lisilohusisha 
kipeo zaidi 
ya cha pili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuzidisha  mitajo 
kwa makosa 

Anaweza 
kuzidisha  
mitajo kwa 
makosa 
machache 

Anaweza 
kuzidisha 
mitajo 

Anaweza 
kuzidisha 
mitajo na 
kufafanua 
dhana yake 

v)	 Kugawa 
mitajo 

Kugawa mitajo 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kugawa  
mitajo  kwa 
makosa 

Anaweza 
kugawa mitajo 
kwa kukosea 
katika mitajo 
tofauti 

Anaweza 
kugawa mitajo 
kwa usahihi 

Anaweza 
kugawa 
mitajo na 
kufafanua 
dhana yake 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

5.2 Kutumia 
stadi za 
takwimu 
kuwasilisha   
taarifa  
mbalimbali

i)	 Kukokotoa 
wastani 
kutokana 
na data 
mbalimbali 

Kukokotoa 
wastani 
kutokana na 
data mbalimbali 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa 
wastani 
kutokana na data 
kwa makosa 

Anaweza 
kukokotoa 
wastani 
kutokana 
na data kwa 
makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
wastani 
kutokana na data  

Anaweza 
kukokotoa 
wastani 
kutokana 
na data na 
kufafanua 
dhana ya 
wastani 

9

ii)	 Kusoma 
na kutafsiri 
grafu kwa 
mihimili 

Kusoma na 
kutafsiri grafu 
kwa mihimili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kusoma na 
kutafsiri grafu 
kwa mihimili 
kwa makosa  

Anaweza 
kusoma na 
kutafsiri grafu 
kwa mihimili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kusoma na 
kutafsiri grafu 
kwa mihimili 

Anaweza 
kusoma na 
kutafsiri 
grafu kwa 
mihimili kwa 
uhakika 
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3.10  Maudhui Darasa la VI
Jedwali Na: 8. Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasa la VI

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1.0	� Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au 
hoja katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza) 

1.1	� Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira   
tofauti  

2.0	� Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku  
(Sehemu ya kwanza) 

2.1	� Kutumia stadi za mpangilio kufumbua mafumbo katika maisha 
ya kila siku 

3.0	� Kutatua matatizo katika mazingira tofauti 
3.1	� Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua matatizo 
3.2	� Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika miktadha 

mbalimbali (fedha na wakati) 

4.0	� Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku  
(Sehemu ya pili) 

4.1	� Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali 
4.2	� Kutumia stadi za maumbo katika  miktadha wa Hisabati 

5.0	� Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au 
hoja katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili) 

5.1	� Kutumia stadi za aljebra katika maisha ya kila siku  
5.2	� Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha   taarifa  mbalimbali   
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

1.0 Kutumia 
lugha ya 
kihisabati 
katika 
kuwasilisha  
wazo au 
hoja katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu ya 
kwanza) 

1.  Kutumia 
dhana ya 
namba 
katika 
kuwasiliana 
katika 
mazingira 
tofauti 

i)	 Kuhesabu 
hadi 
10000000 
kwa 
mfuatano 

Kuhesabu 
kuanzia 
999999 
hadi10000000 
kwa mfuatano 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuhesabu hadi 
10000000 kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kuhesabu hadi 
10000000 kwa 
mfuatano kwa 
makosa katika 
matamshi 

Anaweza 
kuhesabu hadi 
10000000 kwa 
mfuatano 

Anaweza 
kuhesabu 
namba zaidi 
ya 10000000 
kwa mfuatano 
kwa ufasaha 

20

ii)    Kusoma 
namba hadi 
10000000 

Kusoma 
namba hadi 
10000000 
kumefanyika 
kwa usahihi.

Anaweza 
kusoma 
namba hadi 
10000000 kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kusoma namba 
hadi 10000000 
kwa makosa 
machache katika 
matamshi 

Anaweza 
kusoma namba 
hadi 10000000 

Kusoma 
namba zaidi 
ya namba 
10000000 
kwa ufasaha 

iii)   Kuandika 
namba kwa 
tarakimu 
hadi 
10000000 

Kuandika 
namba kwa 
tarakimu hadi 
10000000 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuandika namba 
kwa tarakimu 
hadi 10000000 
kwa makosa 

Anaweza 
kuandika namba 
kwa tarakimu 
hadi 10000000 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuandika 
namba kwa 
tarakimu hadi 
10000000 

Anaweza 
kuandika 
namba hadi 
10000000 
kwa unadhifu 

Jedwali Na. 9: Maudhui ya Darasa la VI
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iv)Kuandika 
namba kwa 
maneno hadi 
10000000 

Kuandika namba 
kwa maneno 
hadi 10000000 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuandika namba 
kwa maneno 
hadi 10000000 
kwa makosa 

Anaweza 
kuandika namba 
kwa maneno hadi 
10000000 kwa 
kukosea baadhi ya 
namba 

Anaweza 
kuandika 
namba kwa 
maneno hadi 
10000000 kwa 
usahihi 

Anaweza 
kuandika 
namba kwa 
maneno zaidi 
ya 10000000 
kwa unadhifu 

v)	Kubaini 
thamani ya 
tarakimu 
katika namba 
(mamoja, 
makumi, 
mamia, 
maelfu, 
makumi elfu, 
mamia elfu 
na mamilioni) 

Thamani ya 
tarakimu 
katika namba 
zimebainishwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubaini thamani 
ya tarakimu 
katika namba 
(mamoja, 
makumi, mamia, 
maelfu, makumi 
elfu  

Anaweza kubaini 
thamani ya 
tarakimu katika 
namba kwa 
kubahatisha

Anaweza 
kubaini 
thamani ya 
tarakimu katika 
namba 

Anaweza 
kubaini 
thamani za 
tarakimu 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

vi)Kuorodhesha 
namba kamili 
katika mstari 

Namba kamili 
katika mstari 
zimeorodheshwa 
kwa usahihi.

Anaweza 
kuorodhesha 
namba kamili 
katika mstari 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kuorodhesha 
namba kamili 
katika mstari 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kuorodhesha 
namba kamili 
katika mstari 

Anaweza 
kuorodhesha 
namba kamili 
katika mstari 
kwa uhakika

vii)Kusoma 
desimali hadi 
nafasi tatu 

Kusoma desimali 
hadi nafasi tatu 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kusoma desimali 
hadi nafasi tatu 
kwa makosa 

Anaweza 
kusoma desimali 
hadi nafasi tatu 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kusoma 
desimali hadi 
nafasi tatu 

Anaweza 
kusoma 
desimali hadi 
nafasi tatu kwa 
ufasaha 

viii)Kuandika 
desimali 
hadi nafasi 
tatu 

Desimali hadi 
nafasi tatu 
zimeandikwa 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuandika 
desimali hadi 
nafasi tatu kwa 
makosa 

Anaweza 
kuandika 
desimali hadi 
nafasi tatu 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuandika 
desimali hadi 
nafasi tatu 

Anaweza 
kuandika 
desimali  hadi 
nafasi tatu kwa 
unadhifu 

ix) Kukadiria 
namba nzima 

Kukadiria 
namba nzima 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukadiria 
namba 
nzima kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kukadiria 
namba nzima 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukadiria 
namba nzima 

Anaweza 
kukadiria 
namba nzima 
kwa umakini 
zaidi 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

x)	Kukadiria 
namba za 
desimali 

Kukadiria namba 
za desimali 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukadiria namba 
za desimali kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kukadiria 
namba za 
desimali 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukadiria 
namba za 
desimali 

Anaweza 
kukadiria 
namba kwa 
umakini zaidi 

2 0 Kufikiri 
na kuhakiki 
katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu ya 
kwanza) 

2.1   Kutumia 
stadi za 
mpangilio 
katika  
maisha ya 
kila siku 

i)	Kukokotoa 
KKS cha 
namba 
zisizozidi tatu 

Kukokotoa 
KKS cha namba 
zisizozidi tatu 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa KKS 
cha namba tatu 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kukokotoa 
KKS cha 
namba tatu 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
KKS cha 
namba tatu 

Anaweza 
kukokotoa 
KKS cha 
namba tatu 
kwa uhakika 

16

ii)	 Kukokotoa 
KDS cha 
namba tatu 

Kukokotoa KDS 
cha namba tatu 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kukokotoa KDS 
cha namba tatu 
kwa makosa

Anaweza 
kukokotoa 
KDS cha 
namba tatu 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kukokotoa 
KDS cha 
namba tatu 

Anaweza 
kukokotoa 
KDS cha 
namba tatu 
kwa uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

iii)Kubadili 
asilimia 
kuwa 
desimali 

Kubadili asilimia 
kuwa desimli 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili asilimia 
kuwa desimali 
kwa makosa 

Anaweza 
kubadili asilimia 
kuwa desimali 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubadili 
asilimia kuwa 
desimali 

Anaweza 
kubadili 
desimali kuwa 
asilimia kwa 
umakini 

iv)Kubadili 
asilimia 
kuwa 
sehemu 

Kubadili asilimia 
kuwa sehemu 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili asilimia 
kuwa sehemu 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kubadili asilimia 
kuwa sehemu 
kwa kukosea 
kidogo 

Anaweza 
kubadili 
asilimia kuwa 
sehemu 

Anaweza 
kubadili 
asilimia kuwa 
sehemu kwa 
uhakika 

v)	Kubadili 
sehemu 
kuwa 
desimali 

Kubadili sehemu 
kuwa desimli 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili sehemu 
kuwa desimali 
kwa makosa 

Anaweza 
kubadili sehemu 
kuwa desimali 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubadili 
sehemu kuwa 
desimali 

Anaweza 
kubadili 
sehemu kuwa 
desimali kwa 
uhakika 

vi)Kubadili 
desimali 
kuwa 
sehemu 

Kubadili 
desimali 
kuwa sehemu 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili 
desimali kuwa 
sehemu kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kubadili 
desimali 
kuwa sehemu 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubadili 
desimali kuwa 
sehemu 

Anaweza 
kubadili 
desimali kuwa 
sehemu kwa 
uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

vii)  Kubadili 
desimali 
kuwa 
asilimia 

Kubadili 
desimali 
kuwa asilimia 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili 
desimali kuwa 
asilimia kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kubadili desimali 
kuwa asilimia 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubadili 
desimali kuwa 
asilimia 

Anaweza 
kubadili 
asilimia 
kuwa 
desimali kwa 
uhakika 

viii) Kubadili 
sehemu 
kuwa 
asilimia 

Kubadili sehemu 
kuwa asilimia 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kubadili sehemu 
kuwa asilimia 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kubadili sehemu 
kuwa asilimia 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kubadili 
sehemu kuwa 
asilimia 

Anaweza 
kubadili 
sehemu 
kuwa 
asilimia kwa 
uhakika 

3 0 Kutatua 
matatizo 
katika 
mazingira 
tofauti

3 1 Kutumia 
matendo ya 
namba ya 
kihisabati 
katika 
kutatua 
matatizo

i)	 Kujumlisha 
namba 
kupata 
jumla 
isiyozidi 
10000000 
bila 
kubadili 

Kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
10000000 
bila kubadili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi  
10000000 bila 
kubadili kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
10000000 
bila kubadili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
10000000 bila 
kubadili 

Anaweza 
kujumlisha 
namba 
kupata jumla 
isiyozidi 
10000000 
bila kubadili 
kwa uhakika 

52
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

ii)	 Kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
10000000 kwa 
kubadili 

Kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
10000000 
kwa kubadili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi  
10000000 kwa 
kubadili kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kupata 
jumla isiyozidi 
10000000 
kwa kubadili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
namba 
kupata jumla 
isiyozidi 
10000000 
kwa kubadili 

Anaweza 
kujumlisha 
namba 
kupata jumla 
isiyozidi 
10000000 
kwa kubadili 
kwa uhakika 

iii) Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba 

Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba 
kumefanyika 
kwa usahihi.

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba kwa 
makosa katika 
kuunda sentensi 
na kutafsiri 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba kwa 
makosa 
machache 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kujumlisha 
namba kwa 
ufasaha 

iv) Kutoa namba 
hadi milioni 
kumi bila 
kuchukua

Kutoa namba 
hadi milioni 
kumi bila 
kuchukua 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kutoa namba 
hadi milioni 
kumi bila 
kuchukua kwa 
kubahatisha 

Anaweza kutoa 
namba hadi 
milioni kumi 
bila kuchukua 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa namba 
hadi milioni 
kumi bila 
kuchukua 
kwa usahihi 

Anaweza 
kutoa namba 
hadi milioni 
kumi bila 
kuchukua 
kwa uhakika 
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

v)	 Kutoa 
namba hadi 
milioni 
kumi kwa 
kuchukua 

Kutoa namba 
hadi milioni 
kumi kwa 
kuchukua 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
namba hadi  
milioni kumi 
kwa kuchukua 
kwa kubahatisha 

Anaweza kutoa 
namba hadi 
milioni kumi  
kwa kuchukua 
kwa makosa 
machache 

Anaweza kutoa 
namba hadi 
milioni kumi 

Anaweza 
kutoa namba 
hadi milioni 
kumi  kwa 
kuchukua 
kwa uhakika 

vi) Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa 

Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa kwa 
makosa katika 
kutafsiri na 
kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa kwa 
makosa 
machache 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kutoa hadi 
milioni kumi 
kwa ufasaha 

vii) Kuzidisha 
namba 
kupata zao 
lisilozidi 
milioni 
kumi 

Kuzidisha 
namba kupata 
zao lisilozidi 
milioni kumi 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuzidisha 
namba kupata 
zao lisilozidi 
milioni kumi 
kwa makosa 

Anaweza 
kuzidisha 
namba kupata 
zao lisilozidi 
milioni kumi 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuzidisha 
namba kupata 
zao lisilozidi 
milioni kumi 

Anaweza 
kuzidisha 
namba 
kupata zao 
lisilozidi 
milioni kumi 
kwa uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji mzuri 
sana

viii) Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 

Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 
kumefanyika  
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha kwa 
kukosea kutafsiri 
na kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kuzidisha kwa 
ufasaha 

ix) Kugawanya 
namba 
isiyozidi 
milioni 
kumi bila 
baki 

Kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
bila baki 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
bila baki kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
bila baki 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
bila baki 

Anaweza 
kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
bila baki kwa 
uhakika 

x)	 Kugawanya 
namba 
isiyozidi 
milioni 
kumi ikiwa 
na baki  

Kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
ikiwa na baki 
kumefanyika 
kwa usahihi  

Anaweza 
kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
ikiwa na baki 
kwa kubahatisha   

Anaweza 
kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
ikiwa na baki 
kwa makosa 
machache   

Anaweza 
kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
ikiwa na baki   

Anaweza 
kugawanya 
namba isiyozidi 
milioni kumi 
ikiwa na baki 
kwa uhakika   



75

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

xi) Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 

Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya kwa 
makosa katika 
kutafsiri na 
kukokotoa 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya 
kwa usahihi 

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
kugawanya     
kwa ufasaha 

xii) Kutoa 
desimali hadi 
nafasi  tatu

Kutoa desimali 
hadi nafasi tatu 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
desimali hadi 
nafasi  tatu kwa 
makosa 

Anaweza kutoa 
desimali hadi 
nafasi  tatu 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa desimali 
hadi nafasi 
tatu 

Anaweza kutoa 
namba  za 
desimali zenye 
nafasi tatu kwa 
uhakika 

xiii) Kuzidisha 
namba   ya 
desimali 
yenye nafasi 
hadi mbili 
kwa namba 
ya desimali 
yenye nafasi 
moja 

Kuzidisha namba 
ya desimali 
yenye nafasi 
hadi mbili 
kwa namba ya 
desimali yenye 
nafasi moja 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anawezaa 
kuzidisha namba 
ya desimali yenye 
nafasi hadi mbili 
kwa namba ya 
desimali yenye 
nafasi moja kwa 
makosa 

Anaweza 
kuzidisha namba 
ya desimali 
yenye nafasi 
hadi mbili 
kwa namba ya 
desimali yenye 
nafasi moja 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuzidisha 
namba ya 
desimali 
yenye nafasi 
hadi mbili 
kwa namba 
ya desimali 
yenye nafasi 
moja 

Anaweza 
kuzidisha 
namba ya 
desimali yenye 
nafasi mbili 
kwa namba ya 
desimali yenye 
nafasi moja 
kwa uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

xiv) Kuzidisha 
namba 
yenye nafasi 
hadi tatu 
za desimali 
kwa namba 
nzima 

Kuzidisha 
namba yenye 
nafasi hadi tatu 
za desimali kwa 
namba nzima 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuzidisha namba 
yenye nafasi 
hadi tatu za 
desimali kwa 
namba nzima 
kwa makosa 

Anaweza 
kuzidisha namba 
yenye nafasi 
hadi tatu za 
desimali kwa 
namba nzima 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kuzidisha 
namba 
yenye nafasi 
hadi tatu za 
desimali kwa 
namba nzima 

Anaweza 
kuzidisha 
namba zenye 
nafasi tatu za 
desimali kwa 
namba nzima 
kwa uhakika

xv) Kugawanya 
namba 
kupata jibu 
lisilozidi 
nafasi mbili 
za desimali 

Kugawanya 
namba kupata 
jibu lisilozidi 
nafasi mbili 
za desimali 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kugawanya 
namba kupata 
jibu lisilozidi 
nafasi mbili za 
desimali kwa 
makosa 

Anaweza 
kugawanya 
namba kupata 
jibu lisilozidi 
nafasi mbili 
za desimali 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kugawanya 
namba kupata 
jibu lisilozidi 
nafasi mbili 
za desimali 

Anaweza 
kugawanya 
namba kupata 
jibu lisiloizidi 
nafasi mbili za 
desimali kwa 
uhakika 

xvi)Kujumlisha      
namba   

      kamili 

Kujumlisha 
namba kamili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kamili 
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kamili 
kwa makosa 
machache 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kamili 

Anaweza 
kujumlisha 
namba kamili 
kwa uhakika 

xvii) Kutoa   
namba 

        kamili 

Kutoa namba 
kamili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
namba kamili 
kwa kubahatisha 
alama za chanya 
na hasi 

Anaweza 
kutoa namba 
kamili  kwa 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza 
kutoa namba 
kamili  

Anaweza 
kutoa namba 
kamili kwa 
uhakika 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

xviii) Kuzidisha 
         namba          

kamili 

Kuzidisha 
namba kamili 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza 
kuzidisha namba 
kamili kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kuzidisha namba 
kamili kwa 
kufanya makosa 
machache 

Anaweza 
kuzidisha 
namba kamili 

Anaweza 
kuzidisha 
namba kamili 
kwa uhakika 

xix) Kugawanya    
        namba   
        kamili

Kugawanya 
namba kamili 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza  
kugawanya 
namba kamili 
kwa kubahatisha

Anaweza 
kugawanya 
namba kamili kwa 
makosa machache

Anaweza 
kugawanya 
namba kamili

Anaweza 
kugawanya 
namba kamili 
kwa uhakika

3.2 Kutumia 
stadi ya 
uhusiano 
wa namba 
na vitu 
katika 
muktadha 
mbalimbali

i)      Kusoma 
wakati kwa 
mtindo wa 
saa 12

Kusoma wakati 
kwa mtindo 
wa saa 12 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kusoma wakati 
kwa mtindo 
wa saa 12 kwa 
makosa

Anaweza kusoma 
wakati kwa 
mtindo wa saa 
12 kwa makosa 
machache

Anaweza 
kusoma wakati 
kwa mtindo wa 
saa 12

Anaweza 
kusoma 
wakati kwa 
mtindo wa 
saa 12 kwa 
ufasaha

16

ii)	 Kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa 
saa 12

Kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa saa 
12 kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kuandika wakati 
kwa mtindo 
wa saa 12 kwa 
makosa

Anawez a 
kuandika wakati 
kwa mtindo 
wa saa 12 kwa 
makosa machache

Anaweza 
kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa saa 
12

Anaweza 
kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa 
saa 12 kwa 
unadhifu
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iii) Kusoma 
wakati kwa 
mtindo wa 
saa 24

Kusoma wakati 
kwa mtindo 
wa saa 24 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kusoma wakati 
kwa mtindo 
wa saa 24 kwa 
makosa

Anaweza 
kusoma wakati 
kwa mtindo 
wa saa 24 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kusoma 
wakati kwa 
mtindo wa 
saa 24

Anaweza 
kusoma  
wakati kwa 
mtindo wa 
saa 24 kwa 
ufasaha

iv) Kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa 
saa 24

Kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa saa 
24 kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa saa 
24 kwa makosa

Anaweza 
kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa saa 
24 kwa makosa 
machache

Anaweza 
kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa 
saa 24

Anaweza 
kuandika 
wakati kwa 
mtindo wa 
saa  24 kwa 
unadhifu

v)	Kubadili 
wakati kutoka 
mtindo wa saa 
12 kwenda 24

Kubadili 
wakati kutoka 
mtindo wa saa 
12 kwenda 24 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kubadili wakati 
kutoka mtindo 
wa saa 12 
kwenda 24 kwa 
kubahatisha

Anaweza 
kubadili wakati 
kutoka mtindo 
wa saa 12 
kwenda 24 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kubadili 
wakati kutoka 
mtindo 
wa saa 12 
kwenda 24

Anaweza 
kubadili 
wakati 
kutoka 
mtindo 
wa saa 12 
kwenda 24 
kwa uhakika
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini ya 
wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

vi) Kubadili 
wakati 
kutoka 
mtindo 
wa saa 24 
kwenda 12

Kubadili 
wakati kutoka 
mtindo wa saa 
24 kwenda 12 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kubadili wakati 
kutoka mtindo 
wa saa 24 
kwenda 12 kwa 
makosa

Anaweza 
kubadili 
wakati kutoka 
mtindo wa saa 
24 kwenda 12 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kubadili 
wakati kutoka 
mtindo 
wa saa 24 
kwenda 12

Anaweza 
kubadili 
wakati kutoka 
mtindo 
wa saa  24 
kwenda 12 
kwa uhakika

vii) Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati

Kufumbua 
mafumbo 
ya wakati 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati kwa 
makosa katika 
kutafsiri na 
kukokotoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
wakati kwa 
ufasaha

viii) Kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
faida na 
hasara

Kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
faida na hasara 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu faida 
na hasara kwa 
makosa katika 
kutafsiri na 
kukokotoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
faida na hasara 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
faida na 
hasara

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
ya fedha 
yanayohusu 
faida, hasara 
na matumizi 
kwa ufasaha



80

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

4.0 Kufikiri 
na 
kuhakiki 
katika 
maisha ya 
kila siku 
(Sehemu 
ya pili)

4.1 Kutumia 
stadi za 
vipimo 
katika 
muktadha 
mbalimbali

i)	 Kuzidisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki

Kuzidisha 
vipimo 
vya  urefu 
vya metriki 
kumefanywa 
kwa usahihi

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
makosa

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
uhakika

14

ii)	 Kugawanya 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki

Kugawanya 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
makosa

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
urefu vya 
metriki kwa 
uhakika

iii) Kuzidisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki

Kuzidisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
makosa

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
uhakika
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iv) Kugawanya 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki

Kugawanya 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
makosa

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
uzani vya 
metriki kwa 
uhakika

v) Kuzidisha 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki 

Kuzidisha 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki kwa 
makosa

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kuzidisha 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki

Anaweza 
kuzidisha  
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki kwa 
uhakika

vi)  Kugawanya 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki

Kugawanya 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki kwa 
makosa

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
ujazo vya 
metriki

Anaweza 
kugawanya 
vipimo vya 
metriki kwa 
uhakika
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

vii)Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
metriki

Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
metriki 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
metriki kwa 
makosa katika 
kutafsiri na 
kukokotoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
metriki kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
metriki

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
vipimo vya 
metriki kwa 
ufasaha

4.2   Kutumia 
stadi za 
maumbo 
kufumbua 
mafumbo 
katika 
muktadha 
wa 
Hisabati

i)	 Kupima pembe 
kwa vipimo

Kupima pembe 
kwa vipimo 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kupima pembe 
kwa vipimo 
kwa makosa

Anaweza 
kupima pembe 
kwa vipimo 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kupima 
pembe kwa 
vipimo

Anaweza 
kupima 
pembe kwa 
vipimo kwa 
unadhifu

48

ii)	 Kuchora 
pembe kwa 
vipimo

Kuchora pembe 
kwa vipimo 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kuchora pembe 
kwa vipimo 
kwa makosa

Anaweza 
kuchora pembe 
kwa vipimo 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kuchora 
pembe kwa 
vipimo

Anaweza  
kuchora 
pembe kwa 
vipimo kwa 
unadhifu
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iii) Kubaini mistari 
sambamba na 
sulubi

Kubaini mistari 
sambamba 
na sulubi 
kumefanyika  
kwa usahihi

Anaweza 
kubaini mistari 
sambamba na 
sulubi kwa 
makosa

Anaweza 
kubaini mistari 
sambamba 
na sulubi 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kubaini mistari 
sambamba na 
sulubi

Anaweza 
kubaini mstari 
sambamba na 
sulubi  kwa 
uhakika

iv) Kukokotoa 
pembe

Kukokotoa  
pembe 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kukokotoa 
pembe kwa 
makosa

Anaweza 
kukokotoa  
pembe kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
pembe

Anaweza 
kukokotoa 
maumbo ya 
pembe kwa 
uhakika

v)	 Kubaini 
maumbo ya 
pembenne

Kubaini maumbo 
ya pembenne 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kubaini maumbo 
ya pembenne 
kwa makosa

Anaweza 
kubaini 
maumbo ya 
pembenne 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kubaini 
maumbo ya 
pembenne

Anaweza 
kubaini 
maumbo ya 
pembenne 
kwa uhakika
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

vi)  Kutaja sifa 
za maumbo 
ya pembenne

Kutaja sifa 
za maumbo 
ya pembenne 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza kutaja 
sifa za maumbo 
ya pembenne 
kwa makosa

Anaweza kutaja 
sifa za maumbo 
ya pembenne 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kutaja sifa za 
maumbo ya 
pembenne

Anaweza 
kutaja sifa za 
maumbo ya 
pembenne kwa 
uhakika na 
kuelezea

vii) Kukokotoa   
mzingo wa 
maumbo ya 
msambamba 
na trapeza

Mzingo wa  
maumbo ya 
msambamba 
na trapeza 
umekokotolewa 
kwa usahihi

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa 
maumbo ya 
msambamba 
na trapeza kwa 
makosa

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa 
maumbo ya 
msambamba 
na trapeza 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa 
maumbo ya 
msambamba 
na trapeza

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa  
maumbo 
msambamba 
na trapeza kwa 
uhakika

viii) Kukokotoa      
eneo la  
msambamba

Kukokotoa eneo 
la msambamba 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kukokotoa eneo 
la msambamba 
kwa makosa

Anaweza 
kukokotoa eneo 
la msambamba 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
msambamba

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
msambamba 
kwa uhakika

ix) Kukokotoa 
eneo la 
trapeza

Kukokotoa 
eneo la trapeza  
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kukokotoa eneo 
la trapeza kwa 
makosa

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la trapeza 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la trapeza

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la trapeza  
kwa uhakika
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji mzuri Utendaji 
mzuri sana

x)	 Kuorodhesha 
maumbo ya 
ukumbi

Kuorodhesha 
maumbo 
ya ukumbi 
kumefanyika kwa 
usahihi

Anaweza 
kuorodhesha 
maumbo ya 
ukumbi kwa 
makosa

Anaweza 
kuorodhesha 
maumbo 
ya ukumbi 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kuorodhesha 
maumbo ya 
ukumbi

Anaweza 
kuorodhesha 
maumbo ya 
ukumbi kwa 
uhakika

xi) Kuchora 
maumbo ya 
ukumbi

Kuchora maumbo 
ya ukumbi 
kumefanyika kwa 
usahihi

Anaweza  
kuchora maumbo 
ya ukumbi kwa 
makosa

Anaweza 
kuchora 
maumbo ya 
ukumbi kwa 
kufanya makosa 
machache

Anaweza kuchora 
maumbo ya 
ukumbi

Anaweza 
kuchora 
maumbo ya 
ukumbi kwa 
uhakika

xii) Kutengeneza 
maumbo ya 
ukumbi

Kutengeneza 
maumbo 
ya ukumbi 
kumefanyika kwa 
usahihi

Anaweza 
kutengeneza 
maumbo ya 
ukumbi kwa 
makosa

Anaweza 
kutengeneza 
maumbo 
ya ukumbi 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kutengeneza 
maumbo ya 
ukumbi

Anaweza 
kutengeneza   
maumbo ya 
ukumbi kwa 
unadhifu

xiii) Kukokotoa  
mzingo wa 
duara

Kukokotoa 
mzingo wa duara 
kumefanyika kwa 
usahihi

Anaweza  
kukokotoa 
mzingo wa duara 
kwa kubahatisha

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa 
duara kwa 
kufanya makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa duara

Anaweza 
kukokotoa 
mzingo wa  
duara kwa 
uhakika
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

xiv) Kukokotoa 
eneo la duara

Kukokotoa 
eneo la duara 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kukokotoa eneo 
la duara kwa 
makosa

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la duara 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la duara

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la duara  
kwa uhakika

xv) Kukokotoa 
eneo la 
mchemstatili

Kukokotoa eneo 
la mchemstatili 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kukokotoa eneo 
la mchemstatili 
kwa makosa

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
mchemstatili 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
mchemstatili

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
mchemstatili 
kwa uhakika

xvi) Kukokotoa 
eneo la 
mchemraba

Kukokotoa eneo 
la mchemraba 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza  
kukokotoa eneo 
la mchemraba 
kwa makosa

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
mchemraba 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
mchemraba

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
mchemraba 
kwa uhaka

xvii) Kukokotoa 
eneo la 
micheduara

Kukokotoa eneo 
la micheduara 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kukokotoa eneo 
la micheduara 
kwa makosa

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
micheduara 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
micheduara

Anaweza 
kukokotoa 
eneo la 
micheduara 
kwa uhakika



87

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

xviii) Kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemstatili

Kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemstatili 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza  
kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemstatili 
kwa makosa

Anaweza 
kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemstatili 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemstatili

Anaweza 
kukokotoa 
ukubwa wa 
mchestatili 
kwa uhakika

xix)  Kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemraba

Kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemraba 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza  
kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemraba 
kwa makosa

Anaweza 
kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemraba 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemraba 

Anaweza 
kukokotoa 
ukubwa wa 
mchemraba 
kwa uhakika

xx) Kukokotoa 
ukubwa wa 
mcheduara

Kukokotoa 
ukubwa wa 
mcheduara 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza  
kukokotoa 
ukubwa wa 
mcheduara kwa 
makosa

Anaweza 
kukokotoa 
ukubwa wa 
mcheduara 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
ukubwa wa 
mcheduara

Anaweza 
kukokotoa 
ukubwa wa 
mcheduara 
kwa uhakika

xxi) Kuchora majira   
ya nukta

Kuchora 
majira ya nukta 
kumefanyika 
kwa usahihi 

Anaweza  
kuchora  majira 
ya nukta kwa 
makosa

Anaweza 
kuchora  
majira ya 
nukta kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kuchora  
majira ya 
nukta

Anaweza 
kuchora 
majira ya 
nukta kwa 
unadhifu
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Umahiri Mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani
Utendaji 

mzuri
Utendaji 

mzuri sana

xxii) Kusoma 
majira ya 
nukta

Kusoma majira 
ya nukta 
kumefanyika kwa 
usahihi

Anaweza  
kusoma majira 
ya nukta kwa 
makosa

Anaweza 
kusoma majira 
ya nukta 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kusoma majira 
ya nukta

Anaweza 
kusoma majira 
ya nukta kwa 
unadhifu

xxiii) Kuandika 
majira ya 
nukta

Kuandika 
majira ya nukta 
kumefanyika kwa 
usahihi

Anaweza  
kuandika majira 
ya nukta kwa 
makosa

Anaweza 
kuandika 
majira ya nukta 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kuandika 
majira ya 
nukta

Anaweza 
kuandika majira 
ya nukta kwa 
unadhifu

xxiv) Kuchora 
maumbo 
bapa kwa 
kutumia 
majira ya 
nukta

Kuchora 
maumbo bapa 
kwa kutumia 
majira ya nukta 
kumefanyika kwa 
usahihi

Anaweza  
kuchora maumbo 
bapa kwa 
kutumia majira 
ya nukta kwa 
makosa

Anaweza 
kuchora 
maumbo bapa 
kwa kutumia 
majira ya nukta 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kuchora 
maumbo bapa 
kwa kutumia 
majira ya nukta

Anaweza 
kuchora 
maumbo  bapa 
kwa kutumia 
majira ya nukta 
kwa unadhifu

5.0  Kutumia 
lugha ya 
kihisabati 
kuwasilisha 
wazo au hoja 
(Sehemu ya 
pili)

5.1 Kutumia   
stadi za 
aljebra 
kutatua 
matatizo 
katika 
maisha ya 
kila siku  

i)   Kukokotoa 
milinganyo 
sahili

Kukokotoa 
milinganyo 
sahili 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza  
kukokotoa 
milinganyo 
sahili kwa 
makosa

Anaweza 
kukokotoa 
milinganyo 
sahili kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kukokotoa 
milinganyo 
sahili

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
milinganyo 
sahili kwa 
ufasaha

6
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

ii)	 Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
milinganyo 
sahili

Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
milinganyo 
sahili 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
milinganyo 
sahili kwa 
makosa ya 
kutafsiri na 
kukokotoa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
milinganyo 
sahili kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
milinganyo 
sahili

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu  
milinganyo 
sahili kwa 
ufasaha

5.2 Kutumia 
stadi za 
takwimu 
kuwasilisha   
taarifa  
mbalimbali

i)	 Kusoma na 
kutafsiri grafu 
kwa duara

Kusoma na 
kutafsiri grafu 
kwa duara 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza  
kusoma na 
kutafsiri grafu 
kwa duara kwa 
makosa

Anaweza 
kusoma na 
kutafsiri grafu 
kwa duara 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kusoma na 
kutafsiri grafu 
kwa duara

Anaweza 
kusoma na 
kutafsiri grafu  
duara kwa 
ufasaha sana

6

ii)	 Kuchora grafu 
kwa duara

Kuchora grafu 
kwa duara 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza  
kuchora grafu 
kwa duara kwa 
makosa

Anaweza 
kuchora grafu 
kwa duara 
kwa makosa 
machache

Anaweza 
kuchora grafu 
kwa duara

Anaweza 
kuchora grafu 
kwa duara 
kwa unadhifu
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
Upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji  wa mwanafunzi Idadi ya 
vipindi 

Utendaji chini 
ya wastani

Utendaji wa 
wastani

Utendaji 
mzuri

Utendaji 
mzuri sana

iii) Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
grafu kwa 
duara

Kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
grafu kwa duara 
kumefanyika 
kwa usahihi

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
grafu kwa duara 
kwa wmakosa

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
grafu kwa 
duara kwa 
makosa 
machache

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
grafu kwa 
duara

Anaweza 
kufumbua 
mafumbo 
yanayohusu 
grafu kwa 
duara kwa 
ufasaha
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3.11   Maudhui ya Darasa la VII

Jedwali  Na. 10:  Umahiri utakaojengwa kwa mwanafunzi wa Darasa la VII 
Umahiri  Mkuu Umahiri Mahsusi 

1.0 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au  
hoja katika maisha ya kila siku (Sehemu ya kwanza).

1.1      Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira tofauti

2.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku 
(Sehemu ya kwanza).

2.1     Kutumia stadi za mpangilio kufumbua mafumbo katika   
          maisha ya kila siku

3.0  Kutatua matatizo katika mazingira tofauti.
3.1    Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua 

matatizo 
3.2     Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika miktadha 

mbalimbali

4.0 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku 
(Sehemu ya pili).

4.1     Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali
4.2     Kutumia stadi za maumbo katika miktadha ya kihisabati

5.0   Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja 
katika maisha ya kila siku (Sehemu ya pili).

5.1     Kutumia stadi za aljebra katika maisha ya kila siku
5.2     Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali
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Jedwali Na. 11: Maudhui ya Darasa la VII 
Umahiri 

mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi 
Utendaji chini 

ya wastani
Utendaji wa 

wastani  
Utendaji 

mzuri  
Utendaji mzuri 

sana  
1.0 Kutumia 

lugha ya 
kihisabati 
kuwasilisha 
wazo au 
hoja katika 
maisha ya 
kila siku 
(sehemu ya 
kwanza)

1.1 Kutumia 
dhana ya 
namba 
kuwasiliana 
katika 
mazingira 
tofauti

a) Kubaini 
thamani ya 
nafasi za 
tarakimu 
katika namba 
zisizozidi 

 1 000 000 000

Thamani 
ya nafasi 
za tarakimu 
katika namba 
zisizozidi 
1 000 000 000 
zimebainishwa

Anataja thamani 
ya nafasi za 
tarakimu za 
namba nzima 
zisizozidi 
1 000 000 000

Anaeleza 
utaratibu wa 
kubaini thamani 
ya nafasi za 
tarakimu za 
namba nzima 
zisizozidi 
1 000 000 000 
kuanzia kulia 
kwenda kushoto 
mwa namba

Anatumia 
utaratibu 
wa kuanzia 
kulia kwenda 
kushoto mwa 
namba kubaini 
thamani ya 
nafasi za 
tarakimu za 
namba nzima 
zisizozidi 
1 000 00 000

Anabaini 
thamani ya 
nafasi za 
tarakimu katika 
namba nzima 
zisizozidi         
1000 000 000

55

b) Kusoma 
namba nzima 
zisizozidi 

    1 000 000 000
zilizoandikwa 
kwa maneno 
na kwa 
numerali

Namba nzima 
zisizozidi              
1 000 000 000 
zilizoandikwa 
kwa maneno na 
kwa  numerali  
zimesomwa

Anabaini 
thamani ya 
nafasi ya 
tarakimu katika 
namba nzima 
zisizozidi 
1 000 000 000

Anasoma 
namba nzima 
zisizozidi 
1 000 000 000
zilizoandikwa 
kwa maneno

Anasoma 
namba nzima 
zisizozidi         
1 000 000 000
zilizoandikwa 
kwa numerali 

Anasoma 
namba nzima 
zisizozidi 
1 000 000 000  
zilizoandikwa  
kwa maneno na 
numerali
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c) Kuandika 

namba nzima 
zisizozidi      

    1 000 000 000
 kwa numerali

Namba nzima 
zisizozidi              
1 000 000 000 
zimeandikwa 
kwa numerali

 Anasoma 
namba nzima 
zisizozidi 
1 000 000 000 
zilizoandikwa 
kwa maneno

Anabaini 
thamani ya 
nafasi za 
tarakimu 
za namba 
anayosoma
  

Anatumia 
thamani ya 
nafasi za 
tarakimu 
kuandika 
namba nzima 
zisizozidi         
1 000 000 000 
kwa numerali

Anaandika 
namba nzima 
zisizozidi           
1 000 000 000 
kwa numerali

d) Kuandika 
namba nzima 
zisizozidi      

   1 000 000 000 
kwa maneno

Namba nzima 
zisizozidi     
1 000 000 000 
zimeandikwa 
kwa maneno

Anatenga 
tarakimu za 
namba kwa 
mafungu ya 
namba tatutatu 

Anabaini 
thamani ya 
nafasi za 
tarakimu za 
namba nzima 
zisizozidi            
1 000 000 000  
zilizoandikwa 
kwa numerali 

Anatumia 
thamani ya 
nafasi za 
tarakimu 
kuandika 
namba kwa 
maneno

Anaandika 
namba nzima 
zisizozidi          
1 000 000 000 
kwa maneno 
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e)  Kujumlisha 

namba nzima 
kupata jumla 
isiyozidi            
1 000 000 000 
bila kuchukua 
na kwa 
kuchukua

Namba nzima 
zimejumlishwa 
bila kuchukua 
na kwa 
kuchukua 
kupata jumla 
isiyozidi          
 1 000 000 000

Anapanga 
namba nzima 
kwa wima 
kulingana 
na thamani 
ya nafasi za 
tarakimu katika 
kujumlisha 
kupata jumla 
isiyozidi               
1 000 000 000

Anapanga 
namba nzima 
kwa wima 
na kwa ulalo 
kulingana 
na thamani 
ya nafasi za 
tarakimu katika 
kujumlisha 
namba nzima 
kupata jumla 
isiyozidi                
1 000 000 000

Anajumlisha 
namba nzima 
bila kuchukua 
kwa wima na  
ulalo kupata 
jumla isiyozidi 
1 000 000 000

Anajumlisha 
namba nzima 
bila kuchukua 
na kwa 
kuchukua 
kupata jumla 
isiyozidi            
1 000 000 000

f) Kutoa namba 
nzima hadi     
1 000 000 000 
bila kuchukua 
na kwa 
kuchukua

Namba nzima 
hadi                  
1 000 000 000 
zimetolewa bila 
kuchukua na 
kwa kuchukua

Anapanga 
namba nzima 
kwa wima 
kulingana 
na thamani 
ya nafasi za 
tarakimu katika  
kutoa namba 
nzima zisizozidi           
1 000 000 000

Anapanga 
namba nzima 
kwa wima 
na kwa ulalo 
kulingana 
na thamani 
ya nafasi 
za tarakimu 
katika kutoa 
namba nzima 
zisizozidi 
1 000 000 000

Anatoa 
namba nzima 
sizizozidi        
1 000 000 000 
bila kuchukua 
kwa wima 
na kwa ulalo 
kupata jumla 
isiyozidi          
1 000 000 000

Anatoa 
namba nzima 
zisizozidi           
1 000 000000 
bila kuchukua 
na kwa 
kuchukua 
kupata jumla 
isiyozidi 
1 000 000 000
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g) Kuzidisha 

namba nzima 
kupata zao 
lisilozidi 

   1 000 000 000

Namba nzima 
zimezidishwa 
kupata zao 
lisilozidi 
1 000 000 000

Anapanga 
namba 
zinazozidishwa 
kulingana 
na thamani 
ya nafasi za  
tarakimu katika 
kuzidisha namba 
nzima kupata 
zao lisilozidi 
1 000 000 000

Anapangilia 
namba 
kwa kadiri 
anavyozidisha 
kulingana 
na thamani 
ya nafasi za 
tarakimu katika 
kupata zao 
lisilozidi 
1 000 000 000

Anabaini 
hatua za 
kuzidisha na 
kuweka alama 
ya kujumlisha 
katika 
kuzidisha 
namba nzima 
kupata zao 
lisilozidi 
1 000 000 000

Anazidisha 
namba nzima 
kupata zao 
lisilozidi 
1 000 000 000

h) Kugawanya    
bila baki namba 
nzima zisizozidi 

   1 000 000 000
   kwa kigawanyo 

kisichozidi laki 
moja

Namba nzima 
zisizozidi 
1 000 000 000
zimegawanywa  
bila baki kwa 
kigawanyo 
kisichozidi laki 
moja

Anatumia 
alama ya 
kugawanya 
kwa njia 
ndefu kuweka 
kigawanye na 
kigawanyo 
sehemu sahihi 

Anatenga 
kigawanye 
kulingana na 
ukubwa wa 
kigawanyo 
kisichozidi laki 
moja katika 
kugawanya 
namba nzima 
zisizo na baki 
zisizozidi 
1 000 000 000

Anatumia 
namba sahihi 
ya kuzidishwa 
na kigawanyo 
na kubaini 
hatua ya 
kutoa katika 
kugawanya 
namba nzima 
zisizo na baki 
zisizozidi        
1 000 000 000

Anagawanya 
bila baki namba 
nzima zisizo na 
baki zisizozidi 
1 000 000 000 
kwa kigawanyo 
kisichozidi laki 
moja
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i) Kugawanya 

na baki namba 
nzima zenye

   kigawanye 
kisichozidi 

   1 000 000 000 
kwa kigawanyo 
kisichozidi laki 
moja

Namba nzima  
zisizozidi
1 000 000 000 
zimegawanywa 
na baki kwa 
kigawanyo 
kisichozidi laki 
moja

Anatumia alama 
ya kugawanya 
kwa njia 
ndefu kuweka 
kigawanye na 
kigawanyo 
sehemu sahihi

Anatenga 
kigawanye 
kulingana na 
ukubwa wa 
kigawanyo 
kisichozidi laki 
moja katika 
kugawanya 
namba nzima  
zenye baki 
zisizozidi 
1 000 000 000

Anatumia 
namba sahihi 
ya kuzidishwa 
na kigawanyo 
na kubaini 
hatua za 
kutoa katika 
kugawanya 
namba nzima 
zenye baki 
zisizozidi 
1 000 000 000

Anagawanya 
na baki 
namba nzima 
zisizozidi 
1 000 000 000 
kwa kigawanyo 
kisichozidi laki 
moja

2.0 Kufikiri 
na 
kuhakiki 

     katika 
maisha ya 
kila siku 
(sehemu 
ya 
kwanza)

2.1 Kutumia 
stadi za 
mpangilio 
kufumbua 
mafumbo 
katika 
maisha ya 
kila siku

a) Kutumia 
kanuni ya 
MAGAZIJUTO 
kurahisisha 
changamoto 
za kihisabati 
zinazohusisha 
matendo ya 
namba

Kanuni ya

MAGAZIJUTO 
imetumika 
kurahisisha 
changamoto 
za kihisabati 
zinazohusisha 
matendo ya 
namba

Anabainisha 
kirefu cha 
MAGAZIJUTO

Anabainisha 
namna ya 
kutumia 
kanuni ya   
MAGAZIJUTO 
kutatua 
changamoto 
za kihisabati 
zinazohusisha 
matendo ya 
namba

Anabaini tendo 
la kuanzia 
kulingana na 
aina ya swali 
katika kutumia 
MAGAZIJUTO 
katika 
kurahisisha 
changamoto 
za kihisabati 
zinazohusisha 
matendo ya 
namba

Anatumia 
kanuni ya 
MAGAZIJUTO 
katika 
kurahisisha 
matendo ya 
namba

23
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b) Kurahisisha 

uwiano wa 
vitu

Uwiano wa vitu
umerahisishwa

Anabaini vitu 
vilivyo katika 
uwiano

Anaeleza 
namna ya 
kurahisisha 
uwiano wa vitu

Anaandika 
uwiano wa 
vitu kwa 
kutumia alama 
ya uwiano

Anarahisisha 
uwiano wa vitu

c) Kuchanganua 
dhana ya 
vipeo vya 
namba 

Dhana ya vipeo 
vya namba 
imechanganuliwa

Anabaini 
muundo wa 
vipeo vya 
namba 

Anaeleza 
maana ya 
vipeo vya 
namba

Anaeleza 
dhana ya 
vipeo vya 
namba

Anachanganua 
dhana ya vipeo 
vya namba

d)	Kurahisisha 
sentensi za 
kihisabati 
zenye mitajo 
yenye vipeo 
iliyozidishwa 
au 
kugawanywa

Sentensi za 
kihisabati 
zenye mitajo 
yenye vipeo 
iliyozidishwa 
au kugawanywa 
zimerahisishwa

Anaorodhesha 
kanuni za 
kurahisisha 
sentensi za 
kihisabati 
zenye mitajo 
yenye vipeo 
iliyozidishwa 
au kugawanywa

Anabaini 
kanuni za 
kurahisisha 
sentensi za 
kihisabati 
zenye mitajo 
yenye vipeo 
iliyozidishwa 
au 
kugawanywa

Anatumia 
kanuni za 
kurahisisha 
sentensi za 
kihisabati 
zenye mitajo 
yenye vipeo 
iliyozidishwa 
au 
kugawanywa 

Anarahisisha 
sentensi za 
kihisabati 
zenye mitajo 
yenye vipeo 
iliyozidishwa 
au 
kugawanywa 
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e) Kukokotoa 

kipeuo cha 
pili cha 
namba mraba 
isiyozidi 
tarakimu sita

Kipeuo cha 
pili cha namba 
mraba isiyozidi 
tarakimu sita 
kimekokotolewa

Anaandika 
namba isiyozidi 
tarakimu sita 
ndani ya alama 
ya kutafuta 
kipeuo cha 
pili cha namba 
mraba

Anatenga 
namba kwa 
mafungu ya 
mbilimbili 
kuanzia kulia 
na kubaini 
namba ya 
kuzidishwa 
kwa yenyewe 
katika kutafuta 
kipeuo cha 
pili cha namba 
mraba isiyozidi 
tarakimu sita

Anatumia 
matendo ya 
kuzidisha, 
kujumlisha na 
kutoa wakati 
sahihi katika 
kutafuta 
kipeuo cha 
pili cha 
namba mraba 
isiyozidi 
tarakimu sita

Anakokotoa 
kipeuo cha 
pili cha namba 
mraba isiyozidi 
tarakimu sita

3.0 Kutatua 
matatizo 
katika 
mazingira 
tofauti

3.1 Kutumia 
matendo 
ya 
namba za 
kihisabati 
katika 
kutatua 
matatizo

a) Kugawanya 
namba nzima 
kwa sehemu

Namba nzima 
zimegawanywa 
kwa sehemu 
zenye asili kubwa 
kuliko kiasi 
na zenye kiasi 
kikubwa kuliko 
asili

Anatumia 
tendo la 
kugawanya 
kubaini 
kigawanye na 
kigawanyo

Anabadili 
tendo kutoka 
kugawanya 
kwenda 
kuzidisha 
katika 
kugawanya 
namba nzima 
kwa sehemu

Anabadili 
tendo kutoka 
kugawanya 
kwenda 
kuzidisha na 
kubadili asili 
ya kigawanyo 
kuwa kiasi 
na kiasi kuwa 
asili

Anagawanya 
namba nzima 
kwa sehemu 
zenye asili 
kubwa kuliko 
kiasi na zenye 
kiasi kikubwa 
kuliko asili 

17
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b) Kugawanya 

sehemu kwa 
sehemu

Sehemu kwa 
sehemu zenye 
kiasi hadi 
tarakimu nne 
na asili hadi 
tarakimu sita 
zimegawanywa

Anatumia 
tendo la 
kugawanya 
kubaini 
kigawanye na 
kigawanyo

Anabadili 
tendo kutoka 
kugawanya 
kwenda 
kuzidisha 
katika 
kugawanya 
sehemu kwa 
sehemu

Anabadili 
tendo kutoka 
kugawanya 
kwenda 
kuzidisha na 
kubadili asili 
ya kigawanyo 
kuwa kiasi na 
kiasi kuwa 
asili

Anagawanya 
sehemu kwa 
sehemu zenye 
kiasi hadi 
tarakimu nne 
na asili hadi 
tarakimu sita

c) Kugawanya     
sehemu kwa 
desimali

Sehemu zenye 
kiasi hadi 
tarakimu tatu 
na asili hadi 
tarakimu nne 
zimegawanywa 
kwa desimali 
zenye hadi nafasi 
tano

Anabadili 
desimali kuwa 
sehemu au 
sehemu kuwa 
desimali

Anabadili 
tendo kutoka 
kugawanya 
kwenda 
kuzidisha 
katika 
kugawanya 
sehemu kwa 
sehemu au 
anabadili 
desimali kuwa 
sehemu au 
namba nzima

Anabadili 
tendo kutoka 
kugawanya 
kwenda 
kuzidisha na 
kubadili asili 
ya kigawanyo 
kuwa kiasi na 
kiasi kuwa 
asili

Anagawanya 
sehemu zenye 
kiasi cha 
tarakimu hadi 
tatu na asili 
hadi tarakimu 
nne kwa 
desimali zenye 
hadi nafasi 
tano
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3.2 Kutumia 

stadi ya 
uhusiano 
wa namba 
na vitu 
katika 
miktadha 
mbalimbali

a) Kuchambua 
kwa kutumia 
mifano vyanzo 
vya faida na 
hasara katika 
mauzo na 
manunuzi

Vyanzo vya 
faida na hasara 
katika mauzo 
na manunuzi 
vimechambuliwa 
kwa kutumia 
mifano

Anatoa maana 
ya faida na 
hasara katika 
mauzo na 
manunuzi

Anataja vyanzo 
vya faida na 
hasara katika 
manunuzi na 
mauzo

Anachambua 
vyanzo vya 
faida na 
hasara katika 
mauzo na 
manunuzi

Anachambua 
kwa kutumia 
mifano vyanzo 
vya hasara na 
faida katika 
mauzo na 
manunuzi

17

b) Kupanga 
mapato na 
matumizi 
katika 
manunuzi 
na mauzo 
ya bidhaa 
mbalimbali

Mapato na 
matumizi katika 
manunuzi na 
mauzo ya bidhaa 
mbalimbali 
yamepangwa

Anatoa maana 
ya mapato 
na matumizi 
ya bidhaa 
mbalimbali 

Anaeleza 
vyanzo vya 
mapato na 
matumizi 
ya bidhaa 
mbalimbali 

Anafafanua 
utaratibu 
wa kupanga 
mapato na 
matumizi 
ya bidhaa 
mbalimbali

Anapanga 
mapato na 
matumizi ya 
bidhaa
mbalimbali

c) Kuchanganua 
kwa kutumia 
kanuni faida 
na hasara za 
kuweka na 
kukopa fedha

Faida na hasara za 
kuweka na kukopa 
fedha 
zimechanganuliwa 
kwa kutumia 
kanuni

Anaorodhesha 
kanuni za 
kutafuta faida 
na gharama 
za kuweka na 
kukopa fedha

Anabaini 
kanuni ya 
kutafuta Riba, 
Kianzio, Muda 
na Faida ya 
kuweka na 
kukopa fedha

Anatumia 
kanuni ya 
kutafuta Riba, 
Kianzio, Muda 
na Faida ya 
kuweka na 
kukopa fedha

Anachanganua 
kwa kutumia 
kanuni faida 
na hasara za 
kuweka na 
kukopa fedha 
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d) Kufanya kazi 

mradi kuhusu 
mauzo na 
manunuzi kwa 
kuzingatia 
vigezo vya 
kuandaa 
kazimradi

Kazimradi 
kuhusu mauzo 
na manunuzi 
imeandaliwa 
kwa kuzingatia 
vigezo

Anaainisha 
eneo la 
kufanyia kazi 
mradi

Anaainisha 
bidhaa 
zitakazohusishwa 
kwenye 
kazimradi 
ya mauzo na 
manunuzi

Anakusanya 
taarifa za bei 
na mauzo 
ya bidhaa 
alizoziainisha 

Anafanya 
kazimradi 
kuhusu mauzo 
na manunuzi
kwa kuzingatia 
vigezo

4.0 Kufikiri 
na kuhakiki  
katika 

     maisha ya 
     kila siku 

(sehemu ya 
pili)

4.1 Kutumia 
stadi za 
vipimo 
katika 
miktadha 
mbalimbali

a) Kufafanua 
kanuni ya 
mwendokasi

Kanuni ya 
mwendokasi 
imefafanuliwa

Anabaini kanuni 
ya mwendokasi

Anaandika 
kanuni ya 
mwendokasi 
kwa vifupisho

Anatumia 
kanuni ya 
mwendokasi 
kuonesha jinsi 
ya kupata
umbali na 
muda

Anafafanua  
kanuni ya 
mwendokasi

17

b) Kutumia 
kanuni ya 
mwendokasi 
kukokotoa 
umbali, 
muda na 
mwendokasi

Kanuni ya 
mwendokasi 
imetumika 
kukokotoa 
umbali, muda na 
mwendokasi

Anaandika 
kanuni ya 
mwendokasi 

Anatumia 
kanuni ya 
mwendokasi 
kuonesha jinsi 
ya kupata 
umbali na 
muda 

Anabaini 
kipengele 
anachokitafuta 
na kuandika 
kanuni sahihi 
kutoka kwenye 
kanuni ya 
mwendokasi

Anatumia 
kanuni ya 
mwendokasi 
kukokotoa 
umbali, 
muda na 
mwendokasi
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c) Kutumia 

dhana ya 
mwendokasi 
kubaini vitu 
vinavyosafiri 
nchi kavu, 
majini na 
angani

Dhana ya 
mwendokasi 
imetumika 
kubaini vitu 
vinavyosafiri 
nchi kavu, 
majini na 
angani

Anabainisha vitu 
vinavyopatikana 
nchi kavu, majini 
na angani

Anaeleza dhana 
ya mwendokasi 

Anaeleza 
namna 
dhana ya 
mwendokasi 
inavyoweza 
kutumika 
kubaini vitu 
vinavyosafiri 
nchi kavu, 
majini na 
angani

Anatumia dhana 
ya mwendokasi 
kubaini vitu 
vinavyosafiri 
nchi kavu, 
majini na angani

4.2 Kutumia 
stadi za 
maumbo 
katika 
miktadha 
ya Hisabati

a) Kubaini kimo, 
kitako na 
kiegema katika 
pembetatu 
mraba na 
kuzitofautisha

Kitako, kimo na 
kiegema katika 
pembetatu mraba 
vimebainishwa 
na kutofautishwa

Anataja sifa kuu 
ya pembetatu 
mraba

Anachora 
pembetatu 
mraba na 
kuonesha nyuzi 
tisini

Anabaini 
pande tatu za 
pembetatu 
mraba kwa 
majina

Anabaini kima, 
kitako na 
kiegema cha 
pembetatu mraba 
na kutofautisha
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b) Kutumia 

kanuni ya 
Pythagoras
kukokotoa
kitako, kimo 
na kiegema 
katika 
pembetatu 
mraba

Kanuni ya   
Pythagoras 
imetumika 
kukokotoa 
kitako, kimo na 
kiegema katika 
pembetatu 
mraba

Anaandika 
kanuni ya 
Pythagoras 
na kufafanua 
vipengele vyake

Anahusianisha 
vipengele vya 
kanuni ya 
Pythagoras 
na pande za 
pembetatu 
mraba

Anatumia 
kanuni ya 
Pythagoras
kuonesha jinsi 
ya kutafuta 
kimo, kitako 
na kiegema 
katika 
pembetatu 
mraba

Anatumia 
kanuni ya 
Pythagoras
kukokotoa 
kitako, kimo na 
kiegema katika 
pembetatu 
mraba

c) Kutumia 
kanuni ya 
Pythagoras 
katika maisha 
ya kila siku 
kama vile 
kuvuka 
barabara, 
kucheza mpira 
wa miguu,

    na kukwea juu 
ya jengo

Kanuni ya 
Pythagoras 
imetumika 
katika maisha 
ya kila
siku

Anabainisha 
kanuni ya 
Pythagoras 

Anaelezea 
kanuni ya 
Pythagoras  na 
kuhusianisha 
na pande za 
pembetatu 
mraba

Anaelezea 
namna ya 
kutumia 
kanuni ya 
Pythagoras 
katika maisha 
ya kila siku  

Anatumia 
kanuni ya 
Pythagoras  
kuvuka 
barabara, 
kucheza mpira 
wa miguu

na kukwea juu 
ya jengo
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5.0 Kutumia 

lugha ya 
kihisabati 
kuwasilisha 
wazo au 
hoja katika 
maisha ya 
kila siku  
(Sehemu 

      ya pili)

5.1 Kutumia 
stadi za 
aljebra 
katika 
maisha ya 
kila siku

a) Kurahisisha 
sentensi za 
kialjebra 
zinazohusu 
mitajo ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Sentensi za 
kialjebra 
zinazohusu 
mitajo ya namba 
nzima, sehemu 
na desimali 
imerahisishwa

Anabaini mitajo 
inayofanana 
na isiyofanana 
katika 
kurahisisha 
sentensi za 
kialjebra 
zinazohusu 
mitajo ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Anakusanya 
mitajo 
inayofanana 
na isiyofanana 
katika 
kurahisisha 
sentensi za 
kialjebra 
zinazohusu 
mitajo ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Anaunganisha 
mitajo kupata 
idadi sawa ya 
aina ya mitajo 
katika sentensi 
za kialjebra 
zinazohusu 
mitajo ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Anarahisisha 
sentensi za 
kialjebra 
zinazohusu 
mitajo ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali 
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b) Kukokotoa 
milinganyo 
sahili ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Milinganyo 
sahili ya namba 
nzima, sehemu 
na desimali 
imekokotolewa

Anabainisha 
mitajo 
inayofanana 
na isiyofanana 
kwenye 
milinganyo 
sahili ya namba 
nzima, sehemu 
na desimali

Anakusanya 
mitajo 
inayofanana 
katika 
kukokotoa 
milinganyo 
sahili ya namba 
nzima, sehemu 
na desimali

Anaunganisha 
mitajo 
inayofanana 
kupata mitajo 
miwili katika 
kukokotoa 
milinganyo 
sahili ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Anakokotoa 
milinganyo 
sahili ya namba 
nzima, sehemu 
na desimali
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c) Kufumbua 

mafumbo ya 
milinganyo 
sahili ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Mafumbo ya 
milinganyo 
sahili ya namba 
nzima, sehemu 
na desimali 
yamefumbuliwa

Anabaini 
kisichofahamika 
katika 
mafumbo ya 
milinganyo sahili 
inayohusisha 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Anatumia 
herufi 
kuwakilisha 
kisichojulikana 
katika 
milinganyo 
sahili ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Anatumia 
herufi 
kuandika 
milinganyo 
sahili ya 
namba nzima, 
sehemu na 
desimali

Anafumbua 
mafumbo ya 
milinganyo 
sahili ya namba 
nzima, sehemu 
na desimali

5.2 Kutumia 
stadi za 
takwimu 
kuwasilisha 
taarifa 
mbalimbali

a) Kuchora 
grafu kwa 
michirizo kwa 
kuzingatia 
taarifa 
muhimu 
(kichwa cha 
grafu, vipimo, 
majira nukta, 
na michirizo)

Grafu kwa 
michirizo 
imechorwa 
na kuwekwa 
taarifa muhimu 
(Kichwa cha 
grafu, vipimo, 
majira ya nukta 
na michirizo) 

Anaandaa 
jedwali la data

Anachora 
mstari wa 
wima na ulalo 
na kubaini 
vipimo vya 
kuchora grafu 
kwa michirizo

Anaonesha 
majira ya 
nukta kwenye 
grafu  katika 
kuchora grafu 
kwa michirizo

Anachora grafu 
kwa michirizo 
na kuweka 
taarifa muhimu
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b) Kutafsiri grafu 

kwa michirizo 
Grafu kwa 
michirizo 
zimetafsiriwa 
kwa kueleza 
wazo 
linalowasilishwa   
na grafu

Anabaini  
maudhui 
yanayowasilishwa 
na grafu kwa 
michirizo kwa 
kusoma kichwa 
cha grafu

Anasoma 
majira 
mbalimbali ya 
nukta kutoka 
kwenye grafu 
kwa michirizo

Anaeleza 
mabadiliko 
ya majira 
tofauti kutoka 
kwenye grafu

Anatafsiri grafu 
kwa michirizo 
kwa kueleza 
wazo kuu 
linalowasilishwa 
na grafu husika

c) Kufanya 
kazimradi 
kuhusu 
takwimu 
mbalimbali 
kwa kuzingatia 
vigezo

Kazimradi 
ya takwimu 
imeandaliwa 
kwa kuzingatia 
vigezo 

Anaainisha eneo 
la kukusanyia 
takwimu

Anakusanya 
takwimu na 
kuziwasilisha 
kwa jedwali

Anachora 
grafu katika 
kuandaa 
kazimradi 
kuhusu 
takwimu

Anaandaa 
kazimradi ya 
takwimu kwa 
kuzingatia 
vigezo


